หัวข้อ: คุณครับ..คุณรักผมไหม...?

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้ำยืน
    บล็อก
    2

คุณครับ..คุณรักผมไหม...?

สาเหตุของอาการผมร่วง

1.ผมร่วงจากพันธุกรรม

อาการผมร่วงจากพันธุกรรม หรือ Androgenetic Alopecia เป็นสาเหตุที่พบบ่อยที่สุดและเกิดได้ทั้งเพศชายและเพศหญิงซึ่งผู้ที่มีอาการผมร่วงจากพันธุกรรมนี้ มักมีบิดาหรือมารดาที่มีปัญหาผมร่วงอยู่แล้ว รากผมบริเวณที่ร่วงจะมีลักษณะฝ่อและมีขนาดเล็กลง ทำให้เส้นผมมีอายุสั้นกว่าปกติและร่วงเร็วกว่าบริเวณอื่นๆ โดยเส้นผมที่ขึ้นใหม่จะมีเส้นเล็กและบาง ทำให้ดูผมบางกลายเป็นศีรษะเถิก หากไม่ดูแลรักษาก็อาจจะเข้าขั้นศีรษะล้านได้

สำคัญ ! “ อาการผมร่วงจากพันธุกรรม หรือ Androgenetic Alopecia จะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการเปลี่ยนแปลงฮอร์โมน Testosterone เป็น DHT-Dihydrotestosterone โดยเอนไซม์ 5 alpha-reductase type 2 ซึ่งพบได้บริเวณหนังศีรษะ การเปลี่ยนแปลงฮอร์โมนในลักษณะดังกล่าวทำให้รากผมฝ่อ มีขนาดเล็กลงและหลุดร่วงง่าย “ ในผู้ชาย ศีรษะล้านพบมากบริเวณกระหม่อมและขยายวงกว้างพร้อมๆกับเส้นผมบริเวณหน้าผากที่เริ่มบางลงและร่นไปเรื่อยๆ เห็นได้ชัดบริเวณมุมด้านข้าง 2 ด้าน และบริเวณกระหม่อมจะเริ่มบางลงเหมือนหลุมดำบนศีรษะ ต่อมาอาการร่วงจะเริ่มมากขึ้นจนร่วงทั้งศีรษะในที่สุด ส่วนในผู้หญิงผมจะบางกระจัดกระจายทั่วศีรษะ แต่จะไม่มีปัญหาผมร่วงทั้งศีรษะจนศีรษะล้าน

2.ผมร่วงจากสาเหตุอื่นๆ

ความเครียด

หากเกิดความเครียดที่รุนแรงต่อร่างกายหรือจิตใจ เช่น เจ็บป่วย การผ่าตัด การคลอดบุตร หรือถูกกระทบกระเทือนจิตใจอย่างหนักจนตกใจ เสียใจ ก็มีส่วนทำให้เส้นผมหลุดร่วงได้ เนื่องจากฮอร์โมนในร่างกายทงานผิดปกติแต่เมื่อพ้นสภาวะความเครียดนี้แล้ว เส้นผมก็จะงอกใหม่ทดแทน

สารอาหาร

ร่างกายต้องการสารอาหาร เส้นผมก็เช่นเดียวกัน ซึ่งโปรตีนและธาตุเหล็กเป็นส่วนสำคัญของการเติบโตของเส้นผม หากร่างกายขาดโปรตีนหรือธาตุเหล็ก เช่น ไม่สบายหรือลดความอ้วน เส้นผมก็จะขาดสารอาหารบำรุงอย่างเพียงพอทำให้ผมร่วงได้ แต่หากได้รับโปรตีนหรือธาตุเหล็กที่เพียงพออีกครั้งจากเนื้อสัตว์ ตับหรือพืชตระกูลถั่ว เส้นผมก็จะกลับมามีสภาวะปกติเหมือนเดิม

การพักผ่อน

การพักผ่อน หรือนอนหลับอย่างเพียงพอเป็นสิ่งที่จะเลยไม่ได้เลย เพราะเมื่อร่างกายไม่ได้รับการพักผ่อนหรือนอนอย่างเพียงพอแล้ว ร่างกายจะทรุดโทรมลง ไม่แข็งแรง อาจทำให้ไม่สบาย หรือเกิดโรคแทรกซ้อนขึ้นได้ ช่วงเวลาการนอนหลับจะเป็นช่วงเวลาที่ร่างกายจะซ่อมแซมส่วนต่างๆที่สึกหรอ ดังนั้น การขาดนอนติดต่อกันเป็นเวลานานมากๆ จะทำให้ผมจะร่วงเรื้อรัง และอาจกลับสภาพมาเหมือนเดิมอีกไม่ได้

เชื้อรา

เป็นสาเหตุหนึ่งที่ทำให้ผมร่วง เนื่องจากการไม่ได้รักษาความสะอาดของเส้นผม ทำให้เกิดมีความอับชื้น ทำให้เกิดเชื้อราขึ้นได้ แต่จะร่วงเป็นจุดๆหย่อมๆ

สารเคมี

อาจเกิดจากการสัมผัสกับสารเคมีที่เป็นอันตรายต่างๆ หรือจากการแพ้สารเคมีในสีย้อมผมหรือ น้ำยาดัดผม ทำให้เกิดการแพ้และระคายเคืองของหนังศีรษะและรากผมได้

การคลอดบุตร

ผมร่วงหลังคลอด หรือไข้สูง (Telogen effluvin) พวกนี้ผมจะร่วงวันละเป็นร้อย ๆ เส้น เวลาจูงผมจะติดมือออกมาเลย ในผู้หญิงช่วงหลังคลอดบุตรเส้นผมจะร่วงมากกว่าปกติวันละหลายร้อยเส้น เมื่อลูบผมหรือจับผมจะมีเส้นผมติดมือมาด้วย แต่รับประทานสารอาหารบำรุงเส้นผมจำพวกโปรตีนหรือธาตุเหล็กให้มากขึ้น

การตกแต่งทรงผม

เพื่อเสริมบุคลิกและหน้าตาให้ดูดี การจัดแต่งทรงผมด้วยวิธีต่างๆจึงกลายเป็นกิจวัตรประจำวันของหลายๆคน แต่เส้นผมเป็นสิ่งที่บอบบางหากจัดแต่งทรงผมไม่ถูกวิธี เช่น เป่าผมให้แห้งโดยใช้ความร้อนสูง ม้วนผม อบผม หวีผมแรงเกินไป หรือการทำสีผมและดัดผมเป็นประจำก็เป็นสาเหตุทำให้ผมร่วงได้

รังแค

รังแคเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้ผมร่วง ควรรักษาความสะอาดเส้นผมอย่างสม่ำเสมอ ควรสระผมอบ่างน้อยวันเว้นวัน ถ้ามีการออกกำลังกายหรือเส้นผมสกปรกในระหว่างวัน ควรสระผมทุกวัน และควรเลือกใช้แชมพูแบบสูตรอ่อนละมุน เพื่อเป็นการถนอมเส้นผมและหนังศีรษะ

ยาและการฉายรังสี

ยารักษาโรคบางชนิด บางครั้งก็ทำให้เกิดผลข้างเคียงได้ เช่น แอสไพริน วิตามิน ยารักษามะเร็ง ยาคุมกำเนิด ยาป้องกันการแข็งตัวของเลือดหรือการฉายรังสีรักษา
    มะเร็ง

เพราะฉะนั้นต้องรักผมให้มากๆบำรุงรักษาดูแลเอาใจใส่ให้ดี เดี๋ยวจะเสียใจภายหลัง

ข้อมูลจาก www.hairvivethailand.com
    ภาพประกอบจากอินเทอร์เนต

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: คุณครับ..คุณรักผมไหม...?

รักจ้ารัก ใผ๋จะไม่รักผมน้อจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: คุณครับ..คุณรักผมไหม...?

เบิ่งหัวข้อกะทู้ว่าแม่นรักหยังสั่นดอก::) เพิ่มเติมแน่ว่าสั่น คุณชอบ ผมอ่อน ผมแข็ง หรือผมนิ่มนวล