หัวข้อ: เรื่องของผม

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน

เรื่องของผม

...ผมอยู่มาได้ตอนนี้กะสี่สิบกว่าแล้ว ผมตรากตรำ รองรับสิ่งต่างๆมามากมายหลายอย่าง หลายครั้งต่อหลายคราที่ต้องถูกถาง ลิดรอน ตัดกร่อนออกจากสังคมเดิม แต่กระนั้นผมก็ยังยืนหยัดต่อสู้เพื่อเส้นทางชีวิตที่ยืนยาวต่อไป แม้ว่าเส้นทางชีวิตต้องถูกกดขี่ตัดรอนจากสิ่งภายนอกก็ตาม
    ...แต่สิ่งที่ผมบ่เข้าใจยิ่งนักคือทำไมสังคมที่ผมอยู่จึงไม่เท่าเทียมกันอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมรับไม่ได้ ทั้งๆที่เราก็มาด้วยกัน มาพร้อมกันแต่ตอนนี้ทำไมเราจึงต้องแบ่งแยก ลาห่างร้างกันไป...
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

พบปะพูดคุย Re: เรื่องของผม

เบอกาม๊อด เอาบ่อยู่ติอ้าย...

Re: เรื่องของผม

ย้อมจ้าอ้าย ว่าซั่นกะโล้นไปเลย หมดปัญหาเรื่องของผมแน่...5555++ หึ๋ยยยย แอบตกใจนิดๆว่าแม่นอ้ายเป็นอิหยังตี้ซั่นดอก....
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

สี่สิบหว่าติท่านฯ เรื่องของผมหนิ่มันผมบนหัวฮึหว่าผมกับคุณ
    ถ้าเป็นผมบนหัวก็จงปลง มองให้เป็นธรรมมะ สังขารหนอ
    มีเกิด มีแก่ มีเจ็บ มีตาย หงอกก่อนแก่หรือว่าแก่ก่อนหงอก
    ก็คงไม่ต่างกัน จะต่างก็ตรงที่ไม่มีให้หงอกและให้แก่
    ::)::)::)::)::)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

อ้ายศรีบ่ต้องไปเฮ็ดหยัง ปล่อยเลยตามเลย::)::)::)
    ฮาฮาฮา ดูหนุ่มน้อยเป็นตัวอย่างติ กริ้ววววว ฮิ้วววววววววววววRe: เรื่องของผม

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

นึกว่าแม่นหยั่งเนาะครับอ้ายศรี กระดยอ่านทำความเข้าใจยุเนาะซ่างหัวมันเถาะอ้ายมันอยากไปกะให้มันไปโลดครับสงสัยมันทำบุญมาน้อยเนาะ

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน

...ผมอยู่มาได้ตอนนี้กะสี่สิบกว่าแล้ว ผมตรากตรำ รองรับสิ่งต่างๆมามากมายหลายอย่าง หลายครั้งต่อหลายคราที่ต้องถูกถาง ลิดรอน ตัดกร่อนออกจากสังคมเดิม แต่กระนั้นผมก็ยังยืนหยัดต่อสู้เพื่อเส้นทางชีวิตที่ ยืนยาวต่อไป แม้ว่าเส้นทางชีวิตต้องถูกกดขี่ตัดรอนจากสิ่งภายนอกก ็ตาม
    ...แต่สิ่งที่ผมบ่เข้าใจยิ่งนักคือทำไมสังคมที่ผมอยู ่จึงไม่เท่าเทียมกันอย่างเห็นได้ชัด ซึ่งเป็นเรื่องที่ผมรับไม่ได้ ทั้งๆที่เราก็มาด้วยกัน มาพร้อมกันแต่ตอนนี้ทำไมเราจึงต้องแบ่งแยก ลาห่างร้างกันไป...
    ...ผมทางหน้าผากหงอกประปรายและเริ่มบาง
    ...ผมด้านบนและด้านหลังดกดำงอกงามดีไม่มีหงอก
    ...แต่ผมข้างหูรวมทั้งจอนหงอกเต็มเกือบหมดแล้ว...นี้แหละผมมันเป็นอย่างนี้แหละ เหอ ๆ ๆ

วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน

อ้ายๆๆมันเป็นไปตามธรรมชาติ ผมนี้สิบ่งบอกว่าเฮาเกิดด่นแล้วบ้อ อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

ฮิ้วๆๆๆๆดีใจๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆมีหมู่หัวหงอกกกกกกคือกัน::)
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

โอ๊ยยยกะฟ่าวคาดลาดมาหว่าแหม่นเผิ่นอกหักรึได๋ บัดได๋แท้มาจ่มนำผม โกนสายะอ้ายคนอื่นจั่งบ่หว่าเจ้าเถ่า อิอิ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว