หัวข้อ: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ

ใช่ลมพัดพร้าวหรือเปล่า

รู้สึกว่า 2 ลายนะ

<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/gDiABSPKJZk&hl=en&fs=1"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/gDiABSPKJZk&hl=en&fs=1" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>

นักปราชญ์เมืองอีสาน
    ศิลปินนักแต่ง ผญา
    สัญลักษณ์ของ ศรีสะท้าน

Re: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ

ไสหละอาว..คือบ่ได้ยินเสียงหยังเลย
    วรรณคดีล้ำลำนำเอื้อนเอ่ย เขยภาษาพากษ์เว้าลาวพื้นกล่าวไกล

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ผมสังเกตุส่วนมากมือพิณที่เเก่โตไปเเร้วลายพิณนิสิหมดลายหรือจำลายเเบบบ่มีลายไหม่ๆเพราะว่าสมองของคนเเก่เป็นช่วงที่หยุดการพัฒนาครับ ทางที่ดีอยากเล่นเก่งหัยเล่นในช่วงที่สมองกำลังพัฒนาคือช่วงเดกน้อยนิสิดีเรยครับ เรื่องลายนิผมวาคือจั๋งแมลงภู่ตอมดอกเด้อครับบ่ซันก่าพัดพ้าวกับศรีโครตบูรณ์>:d

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ @@..มือพิณน้อย..@@

จากที่เรียนมาน้อคร้าบน้อ ลายนี้สิเป็นการผสมลาย ระหว่าง แมงภู่ตอมดอกกับลายแคนโบราณที่ผู้เฒ่าเพิ่นเอิ้นว่า ลายอีจ่อยลัดท่งคร้าบ มันกะเลยออกมาเป็นสองลายในลายเดี่ยวกันคร้าบ เพราะแต่ก่อนสมัยโบราณบ่อทันนิยมที่จะบันทึกลาย หรือว่าเจาะจงที่จะบันทึกเป็นลายลักอักษร แต่ว่าคนสมัยก่อนจะจดจำลายหรือทำนองจากการได้ยิน กะจึงเกิดลายที่ผสมผสานกัน คร้าบ ;d

กะฮอกด่อน
    Guest

เรื่องฮิตน่าอ่าน Re: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ

แมนละครับ สมัยตะก่อนบ่อทันได้มีการขัดเกลาให้เป็นโน้ตคือจังซุมื้อนี้
    มันกะเป็นจั่งซี่ละ แต่ว่าอาจารย์บุญมานี่เล่นได้ม่วนอีหลีเด้อครับ ขอฝากโตเป็นลูกศิษย์จักคนแนเด้อครับ...
    :gRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชัยยะ สารคาม

ม่วนดี แท้ๆ ครับ หลัก ๆ เป็น ลาย แมลงภู่ตอมดอก ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวมหามือพิณน้ำโสม

แมนแล้วคับอาจารย์เพิ่นเล่นได้ม่วนคั๊ก อยากเป็นลูกศิษย์เพิ่นนำคนหนึ่งเด้อคับ เดี่ยงสิโหลด ไปแกะ ลายเพิ่น แห่ สงการ์น จั๊ก บาท เด้อ พีน้อง:g:g:g:g:g:g:g:g::)::)::)::)::)::)Re: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับRe: อันนี้เขาเรียกลายอะไรครับ