หัวข้อ: งานสักการะเจ้าคำผงเมืองอุบลฯ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

งานสักการะเจ้าคำผงเมืองอุบลฯ

งานสักการะเจ้าคำผง หรือ พระประทุมวรราชสุริยวงศ์ จะจัดขึ้นช่วงเดือน พย. - ธค. ของทุกปีงานนี้ลูกหลานเมืองอุบลฯ หน่วยงานต่าง ๆ พร้อมใจกันเย็บขันหมากเบ็ง (บายศรี) มาสักการะเจ้าคำผงเพื่อระลึกถึงคุณงามความดีที่ท่านได้สร้างไว้ให้เมืองอุบลฯ ภาพนี้ประมาณปลายปี 2550 ค่ะ

อนุสาวรีย์เจ้าคำผงค่ะ อยู่ภายในทุ่งศรีเมืองซึ่งทุ่ง
    ศรีเมืองเิิดิมเป็นที่ดินของหม่อมเจียงคำ เพิ่นบริจาคเป็นสาธารณะกุศล

ตามนั้นค่ะ....

ท่านผู้ว่ากำลังสักการะอัฐิของพระประทุมวรราชสุริยวงศ์ค่ะ อัฐิเพิ่นเก็บไว้วัดหลวง ริมฝั่งมูนค่ะ

ผู้ใหญ่ของเมืองอุบลฯ สักการะเครื่องสูงหรือเครื่องประกอบอิสริยยศของเจ้าเมืองค่ะ
    คุณตา ที่ใส่เสื้อแขนยาวสีเหลือง คือ พ่อใหญ่บำเพ็ญ ณ อุบล (เพิ่นให้เอิ้นเพิ่นว่าพ่อใหญ) ลูกหลานของเจ้าคำผงค่ะ

ขบวนอัญเชิญรูปหล่อและเครื่องสูงเคลื่อนออกจากวัดหลวง ไปทุ่งศรีเมืองคนที่อัญเชิญ
    รูปหล่อคือ อ.ประกอบ วิโรจนกูฎ อธิการบดีมหาวิทยาลัยอุบลราชธานี

ขบวนขันหมากเบ็ง คนอัญเชิญคือบุคลากรจาก มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี(มีน้องเขมราฐนำค่ะ ผู้ฮ้ายหลายเพิ่นเลยให้อยู่หลัง ๆ )

ขอบคุณนายแบบ นางแบบกิติมศักดิ์ทุกท่าน และพี่ๆงานสารสนเทศม.อุบลฯผู้เก็บภาพงาม ๆ ขอบคุณพี่น้องบ้านมหา ที่สละเวลามาเบิ่งกระทู้นี้ค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ มันฑนา

Re: งานสักการะเจ้าคำผงเมืองอุบลฯ

ขอบคุณน้องเขมราฐ ที่นำข้อมูลดี ๆมาให้รับทราบจ้า......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร

Re: งานสักการะเจ้าคำผงเมืองอุบลฯ

ขอบคุณสำหรับ ข้อมูล ที่ดีดีครับผม :g

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

:g:g:g เป็นตาศักสิทธิ์เนาะ... มีดีหลายแนวคักเนาะอุบลบ้านเฮานี่