งานสักการะเจ้าคำผง หรือ พระประทุมวรราชสุริยวงศ์ จะจัดขึ้นช่วงเดือน พย. - ธค. ของทุกปีงานนี้ลูกหลานเมืองอุบลฯ หน่วยงานต่าง ๆ พร้อมใจกันเย็บขันหมากเบ็ง (บายศรี) มาสักการะเจ้าคำผงเพื่อระลึกถึงคุณงามความดีที่ท่านได้สร้างไว้ให้เมืองอุบลฯ ภาพนี้ประมาณปลายปี 2550 ค่ะ

งานสักการะเจ้าคำผงเมืองอุบลฯ

อนุสาวรีย์เจ้าคำผงค่ะ อยู่ภายในทุ่งศรีเมืองซึ่งทุ่ง
ศรีเมืองเิิดิมเป็นที่ดินของหม่อมเจียงคำ เพิ่นบริจาคเป็นสาธารณะกุศล

ตามนั้นค่ะ....

ท่านผู้ว่ากำลังสักการะอัฐิของพระประทุมวรราชสุริยวงศ์ค่ะ อัฐิเพิ่นเก็บไว้วัดหลวง ริมฝั่งมูนค่ะ

ผู้ใหญ่ของเมืองอุบลฯ สักการะเครื่องสูงหรือเครื่องประกอบอิสริยยศของเจ้าเมืองค่ะ
คุณตา ที่ใส่เสื้อแขนยาวสีเหลือง คือ พ่อใหญ่บำเพ็ญ ณ อุบล (เพิ่นให้เอิ้นเพิ่นว่าพ่อใหญ) ลูกหลานของเจ้าคำผงค่ะ

ขบวนอัญเชิญรูปหล่อและเครื่องสูงเคลื่อนออกจากวัดหลวง ไปทุ่งศรีเมืองคนที่อัญเชิญ
รูปหล่อคือ อ.ประกอบ วิโรจนกูฎ อธิการบดีมหาวิทยาลัยอุบลราชธานี

ขบวนขันหมากเบ็ง คนอัญเชิญคือบุคลากรจาก มหาวิทยาลัยอุบลราชธานี(มีน้องเขมราฐนำค่ะ ผู้ฮ้ายหลายเพิ่นเลยให้อยู่หลัง ๆ )

ขอบคุณนายแบบ นางแบบกิติมศักดิ์ทุกท่าน และพี่ๆงานสารสนเทศม.อุบลฯผู้เก็บภาพงาม ๆ ขอบคุณพี่น้องบ้านมหา ที่สละเวลามาเบิ่งกระทู้นี้ค่ะ