หัวข้อ: บางอารมณ์ ณ เมืองใหญ่

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ตอนเย็นวันหนึ่ง ซึ่งเป็นวันเสาร์ ผมเดินไปตามทางเท้าจากพันธุ์ทิพย์จะมาแยกอุรุพงษ์ หิวก็หิว เงินก็หมด เหลือแค่ 20 บาท ผมเลยซื้อข้าวหลามข้างทาง 10 บาท เพื่อไม่ให้แสบท้อง และกดน้ำดื่มสาธารณะดื่ม

สายตาผู้คนที่นั่งรอรถเมล์มองหน้าผม ผมไม่สนใจเพราะคงเห็นผมไม่บ่อยนักหรอก ผมเดินต่อ เพื่อจะมารอรถเมล์สาย 44 และสาย 67 เพื่อจะกลับบ้าน

ยืนรอคันแล้วคันเล่า โอ้ มีแต่รถปรับอากาศทั้งนั้น แล้วจะทำยังไงน้อ เงินมีในตัวเหลือ 10บาทพอดี จำต้องยืนรอต่อไป เวลาผ่านไป ๆ ๆ เกือบ 2 ชม. รถมินิบัสสาย 44 ก็โผล่มาพอดี คนแน่นอัดกันยังกับปลากระป๋อง กลิ่นเต่าโชยมา ไม่รู้ใครเป็นใคร ผสมผสานกันลงตัวภายในรถ ทำให้นึกถึงปลาแดกตวงที่แม่เคยตำส้มตำให้กิน ฮ่า ๆ ๆ (อย่าฟ้าวฮากเด้อล่ะ)

ขึ้นรถมาลงหน้าสวัสดิการ ทบ. ผมเห็นผู้คนนั่งดื่มกินกันสนุกสนาน โอ้ คนพวกนี้เค้าเอาเงินมาจากไหนหนอดื่มกินได้ทุกวัน ผมเหลือบเห็นชายผู้หนึ่ง หยิบน่องไก่มากัดกินอย่างเอร็ดอร่อย ผมนึกถึงลูกชายและภรรยาที่บ้านบ้านทันที เพราะผมไม่ค่อยได้เคยพาลูกและภรรยามานั่งกินอะไรอย่างนี้เลย

ผมคิด น่องไก่ 1 น่อง ถ้าเป็นลูกเรากินกับข้าวเหนียว คงจะอิ่มพอดี ผมก้าวข้ามทางรถไฟมาถึงบ้าน หยิบน้ำจากตู้เย็นมาดื่มจนหมดกระบอก ผมเปิดดูหม้อหุงข้าว ข้าวบูดกำลังเป็นฟองฟอด ส่งกลิ่นเหม็นตลบอบอวน ถ้วยชามกองเต็ม แก้วน้ำใช้แล้วแทบไม่มีที่วาง โอ้..ป๊าดด

ลูกชายถามเราว่า พ่อไปไหนมา พ่อไปเดินเล่นลูก อยู่บ้านแล้วเซ็ง แล้วพ่อได้อะไรกินล่ะวันนี้ ผมเหลือบไปเห็นมาม่ารสต้มยำอยู่ 1 ซอง มาม่าเป็นไงลูก "ผมเซ็งพ่อ กินทุกวัน" ลูกบอก ถ้างั้นพ่อจะหุงข้าวไว้ และจะไปซื้อปลาทูมาทอดให้นะ

ผมแงะกระปุกออมสินออกมาได้เกือบร้อยบาท ตาเหลือบมองปฏิทิน โอ้..อีกสามวัน ทำไมมันนานจังเลยเนาะ

ผมเดินลงมาข้างล่างมาซื้อหมูสามชั้น คะน้าและปลาทูสองเข่ง มาทำอาหาร พอทำเสร็จผมกับลูกก็กิน สงสัยผัดคะน้ากับหมูสามชั้นวันนั้นคงอร่อยมาก ลูกผมกินข้าวไปหลายจาน ผมบอกลูกว่า "ลูก ๆ เหลือไว้ให้แม่บ้างนะลูก"

ลูกผมชำเลืองไปที่คอมฯ ผมมองตาลูกก็รู้แล้วว่าลูกกำลังคิดอะไร และพวกเราก็กินข้าวต่อ กินเสร็จลูกดูทีวี ส่วนผมก็นั่งรอเก็บจานชามไปล้าง เช็ดเตาแก๊ส ถูบ้าน อาบน้ำ และแวะเข้าท่องเว็บ และเข้านอน แต่ก่อนนอนหลับยากมาก ๆ เพราะเลยเวลานอน ช่วงนี้ดีขึ้น

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 22-05-2009 at 18:12.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เรื่องชีวิตฮ้างๆ โอ๊ ชีวิตของพลพยาแล กะเศร้ากว่าเรื่องน้องเขม เขียนอีกเนาะ.กะซ่างมันเถาะอ้ายสู้ไปโลด....5555

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เศร้ากว่าบ่เอ๋ พอสิสร้างเป็นหนังชีวิตได้บ่หล่า ฮ่า ๆ ๆ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    จั่งซี่ละครับน้องเขมชีวิตในเมืองกรุงเนาะครับต่างคนต่างเร่งรีบต่อหน้าที่การงานของแต่ละคนเนาะครับ

ละไมฝน
    Guest
    ผมว่าแฮรี่ พอร์ตเตอร์ อ่านเพลินดีนะ เป็นคนหนึ่งที่ชอบเรื่องแนวนี้

ละไมฝน

Tags for this Thread