หัวข้อ: พญาควาย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ DK ยโสธร

พญาควาย

พญาควาย
    มีลักษณะ "หน้าดอก - หางแบน - ข้อเท้าด่าง - ปากคาบแก้ว - เท้าขุนนาง "
    ตามความเชื่อของคนไทยตั้งแต่โบราณกาลระบุไว้ว่า หากครอบครัวใดมี"พญาควาย" เอาไว้ในครอบครอง จะพบแต่ความสุขความเจริญ การทำนาจะเป็นไปด้วยความราบรื่น เนื่องจาก "พญาควาย" จะช่วยทำหน้าที่ในการดูแลควายภายในฝูงได้เป็นอย่างดี ขณะเดียวกันหากผู้ใดนำ"พญาควาย" ไปฆ่าแกง ผู้นั้นหรือผู้บริโภคเนื้อ"พญาควาย" จะพบกับภัยพิบัติต่างๆ นานา จนถึงแก่ชีวิต ทำให้ไม่มีใครคิดทำลายและฆ่าแกงหรือจำหน่าย "พญาควาย"
    บางตำราว่า หน้าดอก- หางดอก-กรีบเท้าด่าง-หางแบน-ปากคาบแก้ว(บริเวณปากด่างเหมือนคาบแก้วอยู่)
    ต้องครอบทั้ง๕ อย่าง ถ้าขาดไปอย่างใดอย่างหนึ่ง จะไม่ดี
    ตัวนี้เป็นควายที่เขายาวที่สุดในประเทศไทย ตอนนี้
    พญาควาย

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

Re: พญาควาย

โอ้ เยี่ยมครับ พ่อผมเป็นนายฮ้อยได้พูดถึงพญาควายเหมือนกันครับ

พ่อบอกว่าเพื่อนของพ่อมีพญาควายอยู่ 1 ตัว ทำให้ทำมาค้าขึ้น

และพ่อแอบกระซิบผมว่า เพื่อนของพ่อมีภรรยาเกือบ 10 คน

ผมเลยบอกถามพ่อว่า เพื่อนของพ่อคงไม่มีพญาควายอย่างเดียวมั้งพ่อ

จะต้องมีพญาอย่างอื่นด้วย จึงได้โชคดีทั้งขึ้นทั้งล่องขนาดนี้ พ่อหัวเราะจนฟันปลอม

ร่วงกระเด็น ลงขันน้ำที่ผมกำลังจะยกดื่มพอดีครับ

ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
    ::) ::)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

บ่อแม่นมีพญาควายอย่างเดียว.....ล่ะสิมีพญาหยังอีกอ้ายพล....อิอิ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

จักแม่น พระยา หยังเด้อครับ ลุงผมเว้าให้ฟังคือกันว่า สมัยเผิ่นเข้ากรุงเทพฯ
    สมัยเผิ่นเป็นวัยรุุุ่น เผิ่นเข้ามาเฮ็ดงาน กรุงเทพฯ แล้วได้ขึ้นเวที อวยพรบ่าวสาว
    (เว้าไมค์ อย่างดี)

หมู่เผิ่นกะสัมภาษกลับวา "ลุงศรีมีอาชีพอะไรครับ ที่จังหวัดอุบลฯ"
    ลุงศรีกะตอบหมู่ว่า "คนอิสานเกือบร้อยเปอร์เซ็นต์ มีอาชีพทำนาแหล่วครับ"

หมู่เพิ่นกะถามอีกว่า "เหรอครับ บ้านพี่ใช้อะไรทำนาครับ"
    ลุงศรีกะตอบอย่างอาจหาญว่า " คนอิสานก็ต้องใช้ ควาย (พอดีภาษาอิสานตก ว.แหวน)..ทำนาแหล่วครับ

ซ่ำนั้นหล่ะครับ เจ้าสาวหัวหลาย น้ำตาแตก แมะ เผิ่นเว้าให้ฟังดอกหว๋าาาาาาา

อันบ้านพี่น้องเอาหยังเฮ็ดนาซั่นหน่ะ โอ๊ยเนาะ

อย่าคิดนะว่าเธออยู่ในโลกนี้คนเดียว หนทางไม่เปลี่ยวขนาดนั้น ยิ้ม ๆ ไว้ซิก็อุปสรรคต้องฝ่าฟัน ยังไงเธอก็จะมีฉันคอยห่วงใย

สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

Wang
    Guest

เป็นควายที่มีรูปลักษณ์สวยงามมากครับ หาดูได้ยากไม่ค่อยมีให้เห็น

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

สวยจังเลย สง่ามาก Re: พญาควายRe: พญาควายRe: พญาควาย

อิสระ เสรี เสมอภาค

มิสบ้านมหา 2010
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

หากะสิฮู้ว่าลักษณะควายที่ดีเพิ่นเิบิ่งแนวนี้ พ่อใหญ่น้องเขมฯเพิ่นกะเป็นนายฮ้อย เพิ่นเคยเว้าให้ฟังค่ะแต่กะบ่เคยเห็น ขอบคุณเด้อค่ะที่เอามาให้เบิ่ง แล้วพญางัว บ่มีติค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ DK ยโสธร

Re: พญาควาย กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เขมราฐ Re: พญาควาย
    หากะสิฮู้ว่าลักษณะควายที่ดีเพิ่นเิบิ่งแนวนี้ พ่อใหญ่น้องเขมฯเพิ่นกะเป็นนายฮ้อย เพิ่นเคยเว้าให้ฟังค่ะแต่กะบ่เคยเห็น ขอบคุณเด้อค่ะที่เอามาให้เบิ่ง แล้วพญางัว บ่มีติค่ะ
    ตัวนี้ใกล้เคียงกับตำรามากๆ "หน้าแด่น หางดอก ตีนเท้า" คือวัวมีสีขาวที่หน้าผาก ที่พู่หางและบริเวณเท้าทั้งสี่ข้าง ถือเป็นพญาวัว

Maximum learning
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

พญาวัวกะเห็นแล้ว
    พญาควายกะเห็นแล้ว

คราวนี้ขอพญาม้า กับพญาช้าง บ้างเด้อจ้าเด้อ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์

แม่นครับ สมัยก่อนที่บ้านหนุ่มเมืองกาญจน์มีอยู่โตหนึ่ง เอิ้นว่า อีดอก มีลักษณะพญาควายทุกประการ และลูกหลานของพญาควายโตนี่หล่ะครับ ที่ทำให้ลูกของแม่ดาวลอยและพ่อคำเติมได้มาเป็น ครู 1 คน ทหาร1 คนและตำรวจ 1คน ยามเปิดเทอมแต่ละเทอมอิแม่เพิ่นกะสิขายควายมาเป็นค่าเทอมค่าหนังสือและค่าต่างๆ

แต่ว่าอิพ่อของอ้ายพลนอกจากพญาควายแล้ว แนวหนึ่งอิพ่อใหญ่กะสิแม่นพญาโค.. ท่อนั่นแหล่ว::)::)

Tags for this Thread