หัวข้อ: เรื่องเล่า ล่อจับละเมิดลิขสิทธฺ์มาอ่านกันเป็นความรู้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

เรื่องเล่า ล่อจับละเมิดลิขสิทธฺ์มาอ่านกันเป็นความรู้ครับ

--------------------------------------------------------------------------------

เรื่องย่อ.. จากร้านซ่อมคอมฯ เล็กๆของผมเอง เมื่อวานนี้ เวลาประมาณ 11.30 น. ผมนั่งซ่อมให้ลูกค้าอยู่มีผู้หญิงคนหนึ่งในพื้นที่ (ในตัวอำเภอเดียวกันกับผม) คือ อำเภอกาบเชิง จ.สุรินทร์ ได้มาติดต่อบอกว่า อยากได้เพลงสตริง ผมบอกไม่มี มันเลยกลับไป ประมาณ 14.00 มาอีก บอกเอาเพลงอื่นๆก็ได้ พวกลูกทุ่ง (ผมก็ได้ถามว่าอยู่แถวไหน นางนกต่อมันบอกว่า...อยู่แถวๆ ถัดไปอีก ตำบลหนึ่ง แล้วอ้างชื่อ คนที่แถวๆตำบลเราที่เรารู้จัก ที่เอาคอมฯมาซ่อมกับเรา บอกชื่อได้ถูกต้อง) ผมก็เลยไรท์ให้มันไป 1 แผ่น คิด 50 บาท

ต่อมา... เวลาประมาณ 17.00 น. มันมากันประมาณ 5-6 คน มีตำรวจ (ที่จ้างมา 500) มาด้วย 2 คน (แต่ใม่ใช่ในท้องที่) บอกมาจาก รถไฟดนตรี บอกผมละเมิด ลิขสิทธิ์ ของเค้า 5555 มันพยายาม จะเอาคอมฯ ผมไปที่ โรงพักให้ได้ ตอนแรกผมไม่ยอม (ผมมีคนเดียว) ตอนแรกบอกเอาเครื่องเดียวไปตรวจ ที่โรงพัก สักพักมันบอกว่า สายล่อซื้อมัน..บอกว่าผมใช้ 2 เครื่อง มันก็จะเอา ทั้ง 2 เครื่อง... ผมไม่ยอม มันทำเป็นบอก มันต่อสายโทรศัพท์จะให้ผมคุยกับ ร้อยเวร( ในท้องที่) ผมก็ไม่คุย (เพราะจริงๆ ตำรวจในท้องที่ เกือบทุกท่าน ก็เป็นลูกค้าประจำ ซ่อมคอมฯ กับผมอยู่แล้ว 555:smellie_evil:) จริงๆ แล้ว มันวางแผนกันล่วงหน้า แล้ว มีการแจ้งความร้องทุกข์ว่าผมละเมิดลิขสิทธิ์มัน ก่อนล่วงหน้า (อันนี้รู้ทีหลังตอนที่มัน ยอมความผมแล้ว ตำรวจท้องที่เค้าเล่าให้ฟังทีหลัง)

สักพัก..มันบอกว่า ถ้าผมไม่ผิด ก็ไม่ต้องกลัว ผมบอกผมไม่กลัว ถึงไหนถึงกัน (บอกกลายๆว่าไม่ยอมจ่ายอยู่แล้ว) เลยยอมให้มันเอาคอมฯ เราไปโรงพัก (ผมนั่งรถมันไปด้วย นั่งกำกับคอมฯเราไป
    พอไปถึง โรงพัก ไอ้ ตำรวจ 2 ตัว ที่มา กับพรรคพวกมัน พยายามจะ ยื่นผลประโยชน์ให้ ท่านสารวัตรเวร (หัวหน้าสถานีโรงพัก ซึ่งท่านเคยเล่นงานและเกลียดพวกนี้เข้าใส้ในจังหวัดสุรินทร์) ซึ่งท่านบอกว่า ไม่เล่นด้วย เพราะเคยมีคำ พิพากษายืนแต่ก่อน (ตัวอย่างอยู๋แล้ว) ว่า เค้าไม่ได้ทำความผิดซึ่งหน้า และเป็นแค่ร้านซ่อมคอม คุณไปว่าจ้างให้เค้าทำให้ แสดงว่า..เค้าไม่มีเจตนากระทำผิด แต่มีกระบวนการของพวกนรกนี้ เป็นตัวก่อกระบวนการ(ล่อซื้อ) ให้เค้ากระทำผิด ศาลจึงยกฟ้อง

แล้วเรียกมันไปด่า ในห้องต่างหาก ว่ามึงมาจากไหน (ไอ้ตำรวจ 2 ตัว) แล้วเค้าก็โทรไปถานเจ้านายมันว่า ปล่อยให้ลูกน้อง มันมาเพ่นพ่านหากิน (เค้าเรียกพวกนี้ว่านักบิน) นอกพื้นที่มั่วๆได้อย่างไร 5555 แล้วท่านสารวัตรขู่มันไปว่า (ขู่ไอ้ ตำรวจ 2 ตัวกับพรรคพวกมันที่มาด้วยกัน) ผมมีญาติเป็นตำรวจนะ เค้าเล่นพวกเอ็งคืนแน่ (ฟ้องกลับ) 55 (สัก 10 นาที ตอนที่มันมาเชิญตัวผมกับ คอมฯ ผมไปถึงโรงพัก ) สักพัก ไอ้ตำรวจ 1 ใน 2 ที่ไป ล๊อบบี้ ร้อยเวร (ท่านสารวัตร) มันก็เดินมาถามผมว่า มีญาติเป็นตำรวจหรือ ผมบอกไม่มีหรอกครับ มีแต่ ญาติที่เป็น ท่านผู้พิพากษา กับผู้การทหาร (ขอไม่บอกจังหวัด)มันรีบบอกว่า ไม่เป็นไร ไม่มีอะไร ลนลานใหญ่เลย55 มันบอกว่า เด๋วมันจะให้ลูกน้องมันถอนแจ้งความ(ซึ่งตอนนี้ผมก็ยังยืนดูเฉยๆ อยู่ หน้าห้องท่านสารวัตร) สัก 10 นาที มันก็รีบเอาคอมฯ กับผมกลับมาส่งคืน ที่ร้านผม (ร้านห่างจากโรงพักประมาณ 1 km.)แล้วรีบบอกผมว่า ไม่มีอะไรๆ 555

มันไม่รู้หรอกว่าท่านทำคดีพวกนี้มาเยอะ (ท่านบอกทีหลัง ) มันคงคิดว่า ตำรวจบ้านนอก..คงไม่เคยรู้วิธีการ หรือไม่เคยทำ ที่สำคัญ ไอ้ตัวแทน ลิขสิทธิ์ (ที่ผมจะเล่นมันแน่ รวมทั้งนางนกต่อด้วยแต่ไม่ตามกฏหมายหรอกครับ555) มันอ้าง นายตำรวจขู่ท่านสารวัตร แต่บังเอิญ เจอตอ 55 ท่านสารวัตร ก็โทรไปถาม นายที่มันอ้างทันที นายที่มันอ้าง บอกไม่รู้เรื่อง ไม่ใช่ลูกน้องเค้า 55 เอาละสิ ทีนี้เข้าทาง ท่านสารวัตรจะเล่นมัน พอดี

สักเวลา ประมาณ ที่ผมกลับมาจากโรงพัก สัก 30 นาที ไอ้ตำรวจ 2 ตัว กีขี่รถเข้ามาหาผม มาอ้างว่า เข้าใจผิด (มาจาก นปพ สุรินทร์) พูดทำนองว่า เห็นแก่ ร้านเล็กๆ นึกว่าร้านใหญ่โต มันบอกมันไม่รู้เรื่อง แค่พวก(ตัวแทน ลิขสิทธิ กำมะลอ)โทรตามมันมา แล้วพูดทำนอง ว่าเนี่ย มันมีบุญคุณกับผมนะเนี่ย 55 ผมก็ฟังเฉย ๆ อยู่ (จริงๆ ผมกำลังโทรปรึกษาๆ พี่ตำรวจดีๆเค้าอยู่ ตอนนี้ครับ) เจตนาคือ มันต้องการให้ผม..ไม่เอาเรื่องคืน หรือฟ้องกลับนั้นแหละครับ (มันคงคิดว่าเราบ้านนอกคงไม่รู้วิธีการหรือ คงหวานหมูมันแล้วนะครับ) 555 แล้วมันก็กลับไป แต่ไอ้พวกอ้างตัวลิขสิทธิ์ยังกลับไม่ได้ เพราะท่านสารวัตร ท่านแกล้งมันครับ รวมทั้งนางนกต่อนั้นด้วย.. เห็นพี่ๆตำรวจเค้าบอกว่ามันไปนั่งหน้าละห้อย ไต้ต้นไม้...แถวๆนั้นแหละครับ

ต่อมา..สัก เวลา 19.30 ท่านสารวัตรให้พี่ ๆตำรวจ (จริงๆ ก็คุ้นเคยกันทุกท่าน) โทรมาหาผมบอกว่าให้ผมไป คุยกัน เสียอย่างเดียว ท่านไม่ได้เตี้ยมผมไว้ก่อน จริงๆ ท่านต้องการให้ผมไปให้การต่อหน้ามัน (คือ ไอ้อ้างตัวลิขสิทธิ์มันจะถอนแจ้งความ คืออยู่ไม่ได้แล้ว555)ว่ามันมีการขู่ กรรโชค หรือข่มขู่ กรรโชคทรัพย์ หรือไม่ ผมก็บอกไปว่าไม่มี คือของผมมันเร็วมากๆ อย่างที่บอกสักประมาณ 10 นาที ผมก็บอกผมไม่ติดใจเอาความอะไร (เพราะผมยังปรึกษาพี่ๆ ตำรวจกับทนายผม 555ยังไม่สมบูรณ์) เพราะมันก็ยังไม่ได้ เรียกทรัพย์อะไรผม แต่พฤติกรรมมันใช่ 55 (ท่านสารวัตรกับพี่ตำรวจเค้าว่า หรือเราเองก็รูดีแก่ใจ หรือมันก็รู้ดีแก่ใจมัน) ในระหว่างนี้ ไอ้ตำรวจ 2 ตัว ก็โทรหาผมตลอด มันกลัวมากๆมั้ง:smellie_evil:

อีกอย่างท่านสารวัตร บอกต่อหน้ามัน (ตำรวจ)กับ ผม กับ ไอ้ตัวแทน(อ้าง)ลิขสิทธิ์ (รถไฟตนตรี) ท่านจะเอาเรื่องนี้เข้าที่ประชุมนายตำรวจระดับจังหวัด แน่นอน ถึงนายมันแน่ เค้าเล่นกันแรงครับ(มันถึงกลัวมาก) แต่ท่านเอาจริงแน่นอนครับเพราะท่านเกลียดพวกนี้มากๆ:smellie_evil:

สรุป มันจะเล่นผม แต่ทาง ท้องที่ไม่เล่นด้วย (ที่สำคัญมันเจอตอ) มันเลยรีบถอนแจ้งความ ไอ้ตำรวจ2ตัวบอกลูกน้องมัน (ไอ้ต้วแทนลิขสิทธิ์) ให้รีบถอนแจ้งความ แต่ถ้าท้องที่เล่นด้วย เจตนาผม ก็บอกไว้แน่นอนว่า ไม่จ่ายสักบาท สู้เต็มที่ถึงไหนถึงกันครับ.. ผมตัวคนเดียว เมื่อวานนี้ ไม่งั้นจะเอาปืนไล่ยิงมันเหมือนกัน ที่สำคัญ ผมได้ขู่มันไว้แล้ว (ผ่านทาง ไอ้ตัวที่เป็นตัวเชื่อมมันกับนางนกต่อเนี่ย)ผมเรียกมันมาที่บ้านเลย ว่าฝากไปถึงไอ้พวกที่ทำมาหากินอย่างนี้ ระวังไข้โป้ง เด้อ และผมเล่นมันแน่ (แต่ไม่ตามกฏหมายผมปรึกษากับพี่ๆตำรวจเค้าแล้ว /ท่านผู้การทหารแล้ว/ กับ ท่านผู้พิพากษาแล้ว 555) แต่คงไม่ถึงตาย แค่ต้องการเอาคืน กลับ ตักเตือนมันหน่อย) มันรีบออกตัวใหญ่เลย แล้วมันก็โทรศัพท์ (ต่อหน้าผม)ไปหาเพื่อนมันว่า เพือนมันทำอย่างนี้ได้อย่างไร (มันอาจจะแสดงละครก็ได้ครับ ผมไม่ได้เชื่อมัน) มันทำงาน อบต.ครับ แค่พนักงานธรรมดา แต่ถึงมันจะใหญ่กว่านีผมก็ไม่กลัวมัน ถึงไหนถึงกันครับ อันนี้เรื้องจริง เกิดเมื่อวาน 09/03/52 กับตัวเอง ร้านซ่อมคอมฯเล็กๆ ต่างอำเภอบ้านนอกๆๆ นี่แหละครับ ระวังตัวไว้ด้วยนะครับ ร้านคอมฯ จะใหญ่จะเล็กๆ ก็ตาม คนมันหากินทุกรูปแบบ

เรื่องเล่า ล่อจับละเมิดลิขสิทธฺ์มาอ่านกันเป็นความรู้ครับเอามาจากเวบ clubthai.com ครับเพื่อเป็นประโยชน์แด่ท่านอาจจะเจอ กรณี ล่้อซื้อพิพากษา ยืนไม่มีความผิดครับ

Re: เรื่องเล่า ล่อจับละเมิดลิขสิทธฺ์มาอ่านกันเป็นความรู้ครับ

อ่านไว้เป็นอุทาหรณ์ และประดับความรู้ครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: เรื่องเล่า ล่อจับละเมิดลิขสิทธฺ์มาอ่านกันเป็นความรู้ครับ

เรื่องเกิดขึ้นแถวนี้ก็มีนะคะ
    มาในรูปคนแก่ค่ะ มาถึงที่ร้านโทรศัพท์นะคะ
    ขอให้เอาเพลงลงเครื่องโทรศัพท์ให้หน่อย
    ดีว่าเพือนเอะใจ ก็เลยบอกว่าไม่รับลงเครื่องให้
    แกก็ไปอีกร้านหนึ่ง ร้านนั้รับลงให้
    สักพักมีตำรวจมาเลย มาเรียกเงินสามหมื่นให้จบเรื่อง
    ต่อลองได้เหลือห้าพันบาท ซึ่งตำรวจนั่นก็เอา
    ก็แสดงว่ามีคนหากินแบบนี้แล้วนะคะ ระวังด้วย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Heendorn
    ขอบคุณครับที่เอามาเล่าเป็นอุทาหรณ์
    ส่วนผม
    รู้ว่าอะไรมันผิด เราก็ไม่ทำ แค่นี้ใครก็ทำอะไรเราไม่ได้
    จริงไหมครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ
    เคยเจอกะตัวเหมือนกันครับ ลิขสิทธิ์มาอย่างนี้ละครับมาขอกำลังตำรวจเข้าร่วมทำการจับกุม ตำรวจเขาก็รอบคอบครับตรวจใบมอบอำนาจจากเจ้าของลิขสิทธิ์ ถูกต้องทุกอย่าง เมื่อเข้าทำการจับกุมปรากฎว่าได้ของกลางครบทั้งพยานหลักฐานสามารถดำเนินคดีได้ นำส่งพนักงานสอบสวน ทำนองว่าขู่ต้องส่งฟ้องศาล พร้อมทั้งพูดเปิดโอกาศให้ต่อรอง แต่ผู้ต้องหาก็ยินดีที่จะเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม คือพูดง่ายๆยอมไปเสียค่าปรับที่ศาล เพราะเขารู้ว่าหากไปเสียค่าปรับที่ศาลจะเสียไม่มากเท่าที่นักบินเรียกร้องมา แต่อาจจะเสียเวลาทำมาหากินบ้าง เชื่อไหมว่าจากที่เรียกราคาหลายๆหมื่นบาท ลดลงมาฮวบเลย เขคงคิดว่ากำขี้ดีกว่ากำตดแน่ๆเลย พวกนี้มันน่า....จริงๆเลย