หัวข้อ: กลอนสรภัญอิสานบ้านเฮา (ฮู้จักขอบคุณกะดีเด้อข้าน้อย)

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ขวดน้อย

กลอนสรภัญอิสานบ้านเฮา (ฮู้จักขอบคุณกะดีเด้อข้าน้อย)

:gกลอนก่องข้าวน้อยฆ่าแม่:g
    (ขึ้น)บัดนี้จะได้กล่าวประวัติเรื่องราวก่องข้าวน้อยฆ่าแม่
    (รับ)ในสมัยแต่โบราณ ยังมีเหตุการณ์เกิดขึ้นที่บ้านตาดทอง
    บ้านนั้นมีอาชีพทำนา จะกล่าวถึงลูกกำพร้าที่ชื่อว่าเจ้าทอง
    เดือนหกฝนตกน้ำนอง จะกล่าวถึงเจ้าทองพาควายไปไถนา
    เจ้าทองทำนาถ้าแม่ วันนั้นสายแท้รอแม่ไม่เห็นมา
    เจ้าทองหิวข้าวจนตาลาย หิวจนแสบไส้ทั้งจ่มทั้งไถนา
    จะกล่าวถึงแม่ของเจ้าทอง หาบเอาก่องข้าวน้อยไปส่งลูกที่นา
    พอมาถึงจึงเอิ่นใส่ลูก ให้เจ้าผูกควายไว้มากินข้าวสาหล้า
    มีแจ่วบองพร้อมทั้งปิ้งปลา มากินสาลูกหล้าแม่เอามาส่งให้
    เจ้าทองพอเห็นก่องข้าวน้อย ย้านข้าวมีหน่อยเลยฮ้องมาใส่
    ก่องข้าวใหญ่เป็นยังบ่เอามา โอ๊ยอีห่ามึงแพงไว้ท่าผู้ใด๋
    แม่เลยบอกกับลูกว่า ก่องข้าวน้อยก็จริงอยู่หล้าแต่ว่ามันแน่นใน
    กินส่าก่อนจึงว่ามารดา ลูกจะรู้เองว่ามันน้อยหรือมันใหญ่
    เจ้าทองหิวข้าวเหลืออด เลยปลดแอกน้อยจะฆ่าแม่ทันที
    แม่มองเห็นว่าลูกจะมาตี จึงวอนให้ลูกปราณี
    อย่าตีแม่เด้อลูกเด้อ อย่าตีแม่เด้อลูกหล่า............
    (ขึ้นเศร้า)โอ้..............โอ่...................โอ้.................
    ทองจ้าทองลูกหล้าอย่าฆ่าแม่ ฟังกระแสแม่ก่อนนะลูกหนา
    อย่าฆ่าแม่บาปกรรมจะตามมา เพราะมารดามีคุณเหลืออนันต์
    ตั้งแต่เล็กจนโตแม่เลี้ยงเจ้า คุณของแม่ยายเฒ่ามีมากหลาย
    เลี้ยงแต่น้อยจนโตใหญ่ให้เห็นใจ บ่เคยเอามือป่ายตีลูกตน
    พอเลี้ยงใหญ่ขึ้นมาทรยศ เจ้าใจคดให้เลียวไม่สงน
    ทองจ๋าทองบุตรตาโอ้ฤทน แม่ขอชีวิตเจ้าสักหนเถอะลูกยา
    ทองจ๊าทองบุตรตาอย่าสิทำแม่กลัวแล้ว....
    (รับ) เจ้าทองไม่ฟังคำแม่จักหน่อย จับได้แอกน้อยตีใส่หัวมารดา
    ตีจนแม่มรณา ไม่มีความปราณีไม่มีความเมตตา
    ฆ่าแม่ตายทองก็เปิดก่องข้าว พ่อเปิดออกแล้วก็เศร้าเพราะมองเห็นเลือดมารดา
    ว่าจะกินข้าวก็กินไม่ลง กอดจูบแม่ตนแล้วก็หลั่งน้ำตา
    แม่จ๋าลูกผิดไปแล้ว อภัยให้ลูกแก้วเทิดหนามารดา
    ฆ่าแม่ตายเพราะความโกธา ยมบาลคงพาลูกลงอเวจี
    เจ้าทองก็คิดกลัวบาป เลยสร้างพระธาตุบรรจุกระดูกมารดา
    เลยใส่ชื่อธาตุก่องข้าวน้อย เพื่อเท้ารอยบาปกรรมที่เคยทำมา
    นี้แหละหนาความหิวของคน หน้ามืดมัวมนฆ่าแม่ตนจนมรณา
    เพราะความหิวจึงฆ่าตาย ของเตือนลูกหญิงชายอย่าเป็นว่ามา
    ถ้าอยากเห็นเชิญแวะไปดู ธาตุก่องข้าวน้อยตั้งอยู่ที่บ้านตาดทอง
    จังหวัดนั้นชื่อยโสธร ถ้าอยากเห็นเชิญถ่อนไปดูที่ทุ่งนา
    เป็นจังใด๋หนอท่านผู้ฟัง บทสารภัญของวัด..................ว่ามา
    ก่องข้าวน้อยม่วนบ่ลุงป้า ถ้าม่วนแล้วหนาโอกาสหน้ายังมี
    ถ้าม่วนแล้วหนาช่วยปรมมือให้พวกฉันที....

janvises
    Guest

Re: กลอนสรภัญอิสานบ้านเฮา (ฮู้จักขอบคุณกะดีเด้อข้าน้อย)

ตรบมือให้นะครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    ขอบคุณ เด้อ ครับ เด้อ ขอบคุณหลาย ๆ เสียดายฮ้องบ่เป็น น่าจะอัดเสียงมาพร้อมเนาะ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนเชื้อลาว
    ขอบคุณหลายๆครับ.....คั่นได้ฟังนำแห่งซิดีหลายครับ..

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ยศนคร
    ชอบฟังครับ อยากฟังตอนที่เขาร้องเวลาเข้า พรรษามีป่าวครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ลีลาวดี
    Guest
    ขอบคุงคร่า...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนเชื้อลาว
    ขอบคุณหลายๆครับ.....คั่นได้ฟังนำแห่งซิดีหลายครับ..
    เห็นนำอย่างแฮงจ้า
    ขอบคุณหลายๆ ที่แบ่งปันเด้อค่า
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนนครผำ
    ซวดๆๆๆๆๆ.....ขอบคุณเป็นอย่างหองขอรับ