หัวข้อ: ลูกจ้าง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

ความเยือกเย็น ลูกจ้าง

หนึ่งชีวิตของคนๆหนึ่งที่ทำงานและรอคอยเวลาเงินเดือนออก
    แต่ละเดือน แต่ละเดือน ทำงานไปแบบไม่คิดอะไร ไม่เคยใส่ร้าย หรือพูดให้ร้ายใคร
    ตั้งหน้าตั้งตาทำตามหน้าที่การงานไปอย่างซื่อสัตย์ แม้เงินเดือนจะน้อยนิด
    พอถึงเวลาคนที่ได้หน้าได้ตา กลับเป็นคนที่ใช้ปากทำงาน เข้าหาผู้ใหญ่
    มันก็คงไม่แปลกเท่าไรถ้าเนื้องานเขาได้อย่างที่คุย แต่กลับเป็นเราที่รับหน้างานมากมาย
    แต่สิ่งที่ได้รับ ก็คืองานล่าช้า ทำงานไม่เรียบร้อย พูดแล้วน่าเศร้าใจ ในเมื่อเราใช้ปากไม่เก่ง
    ก้มหน้าก้มตาทำงาน ทำหน้าที่ของตัวเองไป งานเยอะทำไม่ทันผลคือเราทำช้า
    คนทำงานน้อย โม้เก่งกลับได้เลื่อนขึ้นไปอย่างน่าอิจฉาแต่หนึ่งชีวิตคงไม่ถึงกลับต้องสิ้นหวัง
    เพราะการที่เราสิ้นหวังก็ไม่ต่างอะไรจากคนที่ตายไปแล้ว วันนี้ยังมีกำลังใจต่อสู้ แม้ว่า
    ความเป็นอยู่จะลำบาก แต่ยังมีรอยยิ้มทุกครั้งที่รู้ว่าสู้เพื่อใคร ได้ฟังเสียงคนไกลๆ
    ที่รอคอยเราอยู่ จากบ้านนา พ่อและแม่ น้องที่ยังรอคอยความหวังจากพี่ชาย
    ไม่รู้ว่านานแค่ไหนพี่ชายของเขา จะประสบความสำเร็จ คำของแม่ยังแว่วให้ได้ยิน
    กับประโยคสั้นๆที่แม่พูดเสมอๆว่าอดทนนะลูก ทำให้การต่อสู้ในฐานะลูกจ้าง
    ยังมีแรงสู้ไหว ท่านๆที่นั่งอ่านกระทู้นี้คงจะคิดว่าเด็กคนนี้บ่นอะไร ::)
    วันนี้บ่าวจันทร์ได้ยินคำจากเพื่อนร่วมงาน มันเหมือนการโดนแทงข้างหลัง
    เลยทำให้รู้สึกว่าเมืองใหญ่เมืองนี้ ไม่มีความจริงใจให้กันเลยใช่ไหม
    ต่อหน้าอย่างข้างหลังเราอีกอย่าง เคยได้ยินแต่เขาพูดให้ฟังเล่าต่อกันมา
    วันนี้ได้รู้กับตัวเอง โดนกับตัวเอง น้ำตาแทบไหล แต่ก็ร้องไม่ออกเพราะ
    คำว่า "อดทนนะลูก" เลยกลับทำให้เราโตขึ้นอย่างเห็นได้ชัดแรงเสียดทาน
    ที่ได้พบเจอมา ทำให้เราแข็งแรงมากขึ้นพร้อมที่จะเจอกับปัญหาที่จะเข้ามาอีกมากมาย
    คำแนะนำดีๆกำลังใจดีๆยังช่วยได้เสมอเวลาท้อแท้และเดียวดาย คงมีไม่น้อย
    ที่เป็นเด็กตามฝันจากบ้านไกล แบกกระเป๋าความหวังจากท้องทุ่ง มุ่งสู่เมืองใหญ่
    ฝ้ายผูกแขนเส้นขาวที่บรรจงผูกพร้อมกับคำอวยพร ยังดังก้องเสมอๆ ที่ได้จับฝ้าย
    ความท้อแท้และโดดเดี่ยวคงไม่ต่างกัน แต่ยังมีกำลังใจดีกันอยู่
    กับชีวิตลูกจ้างในเมืองใหญ่ทำให้เราต้องสู้ต่อ สักวันคงจะมีวันของเรา

ลูกจ้าง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

Re: ลูกจ้าง

แม่นแล้วครับ..ต้องอดทนท่อนั่น..สู้ สู้ สู้ (เรื่องแบบนี้มีอยู่ทุกที่ครับ) เป็นกำลังใจให้เด้อครับ ยามเมื่อย ยามท้อกะแวะเข้าบ้านมหาเด้อครับ:g:g:g

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองคาย

สู้ๆอย่างเดียวคับ ::)::)

สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ครับผม สักวันต้องเป็นวันของเราครับ
    ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตเป็นของข้า

DJ team สัญลักษณ์ของ james007

กะจั่งวาละเนาะคนจน เสียงมันบ่ดังคือว่าละ
    จั่งได๋กะอดเอาเด้อเพื่อพ่อ แม่ ที่อยู่ข้างหลัง
    จั่งได๋จักเมื่อกะสิเป็นของเฮาหั่นละ
    เชื่อว่าคนดี จั่งได๋กะต้องได้ดี
    สู้ สู้ สู้ *****คนอีสานบ่เคยยอมแพ้ ยุแล้ว

สู้สู้...สู้เพื่อตัวเองสู้เพื่อคนที่เรารักนะคะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร

สู้ๆๆๆๆครับ เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ จั่งได๋ถ่าว่างกะมาเกี่ยวข้าวนาปรังส่อยแหน่เด้อไทกรุงเทพกะดายย อิอิ
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

Membership renewed สัญลักษณ์ของ MADELA

อดทนเด้อ ประสบการณ์แบบนี้กะผ่านมาซู่คน ความแข้มแข็ง ของจิตใจสิพาเฮาผ่านพ้นปัญหาทุกอย่างไปได้เนาะ อย่าน้อยใจตัวเอง คิดฮอดผู้เพิ่นถ่าอยู่ทางบ้าน สิแป็นแรงใจให้เสมอ::)::)สู้เว๊ยยยยยย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

สังคมทุกวันนี้ ก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ

ต้องหัดวางแผนชีวิตให้ดี ค่อยๆคิดแก้ปัญหา อย่าน้อยใจ

ต้องเข้มเข็ง อดทน ใจสู้ อย่างไรก็ตาม บ้านเรายังมีข้าวกิน ไม่อดตายดอกจ้า

สร้างรายได้จากงานเกษตรได้มากมายนะคะ

ขอเป็นกำลังใจสู้ต่อไปค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

เป็นลูกจ้างคือกันค่ะ พอดีหัวหน้าไม่งี่เง่า 555 คือเค้าจะรู้นะค่ะว่าใครเป็นอย่างไร เราทำงานของเราให้ดีที่สุดค่ะ และต้องรู้จักปฏิเสธถ้าบางอย่างมันไม่ใช่หน้าของเรา อย่าหอบมาทำทุกอย่าง ถ้ามีมากเกินไปก็ลองวานๆคนที่ช่วยเราได้ทำให้ค่ะ ยังไง สู้ๆๆ นะคะ
    LET IT BE...

Tags for this Thread