หัวข้อ: เศรษฐีเจ้าอารมณ์

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

เรื่องฮิตน่าอ่าน เศรษฐีเจ้าอารมณ์

ครั้งหนึ่งนานมาแล้ว .....
    มีเศรษฐีคนหนึ่งเป็นคนเจ้าอารมณ์และมักจะปวดศีรษะอยู่เป็นประจำ
    วันหนึ่งเขาได้ประกาศว่า
    จะให้รางวัลอย่างงามแก่คนที่สามารถรักษาอาการปวดศีรษะของเขาได้
    หลายคนรวมทั้งหมอที่เชี่ยวชาญต่างก็มา
    และเสนอแนะวิธีรักษาโรคปวดศีรษะของเศรษฐีผู้นี้
    แต่ไม่มีใครสามารถทำให้เขาดีขึ้นได้

อยู่มาวันหนึ่ง มีฤาษีคนหนึ่งมาเยี่ยมท่านเศรษฐี
    เศรษฐีได้บอกเกี่ยวกับโรคประจำตัวของเขาให้ฤาษีทราบ
    ฤาษีจึงบอกกับท่านเศรษฐีว่า
    " โธ่เอ้ย วิธีรักษาอาการปวดหัวของเจ้ามันง่ายนิดเดียว
    นั่นก็คือเจ้าจะต้องมองทุกอย่างให้เป็นสีเขียวตลอดเวลา
    แล้วอาการโรคของเจ้าจะหายไป"
    เศรษฐีดีใจมากและคิดว่าสิ่งที่ฤาษีแนะนำเขานั้นเป็นสิ่งที่ทำได้ง่ายมาก
    วันรุ่งขึ้นท่านเศรษฐีจึงจ้างช่างทาสีหลายร้อยคน
    มาช่วยกันทาสีของหมู่บ้านให้เป็นสีเขียวทั้งหมด
    นอกจากนี้ด้วยความที่รวยมาก ยังซื้อเสื้อผ้าให้กับคนในหมู่บ้านทุกคนใส่
    ในตอนนี้ไม่ว่าท่านเศรษฐีมองไปทางใดก็จะเป็นสีเขียวตลอดเวลา

ตามคำแนะนำของฤาษี อาการปวดศีรษะของเขาก็เริ่มดีขึ้น ๆ
    เขาเริ่มเป็นคนยิ้มง่ายและมีความสุขมากขึ้น
    สองสามเดือนถัดมา ท่านฤาษีได้กลับมาเยี่ยมเศรษฐีอีกครั้งหนึ่ง
    แต่ก็ต้องเผชิญกับช่างทาสีคนหนึ่งซึ่งร้องตะโกนว่า
    " หยุด หยุด ท่านเข้ามาในหมู่บ้านนี้ในชุดนี้ไม่ได้ เดี๋ยวผมจะทาสีท่านให้เป็นสีเขียวก่อน"
    ฤาษีก็รีบวิ่งและหนีเข้าไปในบ้านของเศรษฐีได้ในที่สุด
    ฤาษีได้พบกับเศรษฐีในบ้านและตำหนิว่า
    " ทำไมเจ้าถึงเสียเงินทองและเวลามากมายเพื่อเปลี่ยนสิ่งต่างๆรอบตัวเจ้าเล่า
    เราไม่ได้บอกให้เจ้าไปเที่ยวทาสีทุกอย่างให้เป็นสีเขียวเลย
    เจ้าเพียงแค่สวมแว่นตาสีเขียวเท่านั้น
    เจ้าก็จะมองเห็นทุกสิ่งรอบตัวเป็นสีเขียวแล้ว "

หากเราต้องการเปลี่ยนสิ่งแวดล้อมรอบตัว
    เราไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนทุกคนหรือทุกอย่าง
    เราเพียงแต่เปลี่ยนตัวของเราเองก่อน
    แล้วเราจะพบว่าทุกสิ่งรอบตัวของเราก็จะเปลี่ยนไปด้วยเช่นกัน
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    แม่นๆๆอิหลีล่ะจ้าเอื้อยไก่ อย่าไปบังคับจิตใจคนอื่นให้มาตามเฮาเนาะจ้า...

Tags for this Thread