หัวข้อ: มากินข้าวป่า ปะทะ เหล้าอุ เด้อ พี่น้อง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อิ่มอัมพร

มากินข้าวป่า ปะทะ เหล้าอุ เด้อ พี่น้อง

มื้อนี่ สิพาท่านผู้ชมไปเบิ่งความเป็นอยู่ ของคน กุดชุมกันเด้อ หน้านี่ล่ะ น้ำน้อย ปลากำลังหลาย ไปตึกปลา กันดีกว่า

ต้นไผ่บ้าน หลังบ้านยังมีให้เห็นเด้อ พี่น้อง หน่อไม้นี้แกงอร่อยมาก ใช้เวลาต้มไม่นานนี่คือหลังบ้าน สวนของ ยงค์ ยโสธร ค่ะ มีทั้งต้นมะไฟ และ มะแยว

อันนี้กำลังจะไปเก็บปลา เอารถอีแต๋นไปใส่เลยค่ะ ถังอยู่หลังรถ ข้างๆรถอีกคันก็เปิดเพลงให้พวกตึกแห ฟังกัน

จะบอกว่า ข้าน้อยแอบหลับอยู่ใต้ต้นบักบก หลังเถียงนา มีคนไปแอบถ่าย คิคิ

บนเถียงนา แม่ครัวกำลัง สับมะกอ รอหนุ่มๆที่ไปตึกปลากันอยู่

โดนปลุกมาตำบักหุ่งค่า รสชาติ จางเจวเลว ขาดปลาแตกต่วง เบิงท่าทาง สิแซบขนาดไหน

เช้าวันต่อมา ไปเที่ยววัดพระธาตุพนมค่ะ ชมวิวทิวทัศน์ที่สวยงามตามธรรมชาติ

นำทีมโดย ลุงคำ ผู้ใหญ่บ้าน นาโส่ ค่ะ

ขากลับก็แวะชม สะพานมิตรภาพไทย-ลาว ที่มุกดาหาร อันนี้ก็ไปเหมา หมูยอมูกดาหารมาเยอะเลยค่ะ ไปมุกดาหารทั้งที่ ขาดไม่ได้ คือ สิ่งนี้ค่ะ เป้นผลิตภัณฑ์ O-Top ที่ขึ้นชื่อแล้วมั้ง

ดูพรีเซ็นเตอร์ นะคะ
    กำลังกินแกงบักหอย อย่างอร่อยเลยค่ะ ที่ยืนอยู่คือตาพร น้องชาย ตาคำที่พาไปเที่ยวนะคะ

ถ้าถามรสชาติ เหล้าอุแล้ว มันหวานๆคล้ายๆสาโท แต่เวลาจะกินเหล้าอุ ต้องเติมน้ำลงไปก่อน เขาจะแถม หลอดดูดที่ทำจากไม้ไผ่ให้ด้วยค่ะ กินง่าย หลับก็ง่ายค่ะ กินแล้ว จะหนักหัวยิ่งกว่ากินสาโทเข้าไป ซะอีก ข้าน้อยว่า สาโทกินยากกว่านะ

ไหเหล้อุ จะมีหลายขนาด หลายราคา ถ้าอันเล็กนี่ก็ จะ 50-60 บาท ค่ะ แต่ดูคนที่ถือไหเหล้าแล้ว คงต้องซื้อไหใหญ่กว่านี่ค่ะ คิคิ

ที่มีฝ้ายผูกแขน ไม่ใช่ แต่งงานนะคะ ไปทำบุญบายศรีสู่ขวัญ ทำบุญบ้านแบบว่า ทั้งปี เจอแต่เรื่องไม่ดี โชคร้าย อุบัติเหตุรายเดือนเลยค่ะ แต่แม่ของอิ่มอัมพร ก็ อุบัติเหตุ แต่เรื่องดี เพราะทำหมัน 14 ปี ดันมี น้องอิ่มอัมพร ได้ เหลือเชื่อมาก ^_^

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

Re: มากินข้าวป่า ปะทะ เหล้าอุ เด้อ พี่น้อง

ม้กแนวในอุ น้อยนั่นแหละจ้า

ถ้าได้มาจะมาแจกผู้เฒ่าแถวบ้านนี้แหละจ้า

อยู่สุรินทร์ต้องกินสุรา จ้า คติพจน์ของคนในหมู่บ้านแถวท่าตูม

ที่อยู่นี่แหละค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

Re: มากินข้าวป่า ปะทะ เหล้าอุ เด้อ พี่น้อง

เปนตาหม่วนเนาะน้องหล่า ไปบ้านปู่คะเจ้ากะพาไปเอาเยาะยุ ยุห้วยโพง ปลาหลายคัก เสร็จแล้วกะลงเก็บอยู่บัวหนองปลาตอง หม่วนๆ:g

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

คนฟังเพลง

ม้กแนวในอุ น้อยนั่นแหละจ้า
    ถ้าได้มาจะมาแจกผู้เฒ่าแถวบ้านนี้แหละจ้า
    อยู่สุรินทร์ต้องกินสุรา จ้า คติพจน์ของคนในหมู่บ้านแถวท่าตูม
    ที่อยู่นี่แหละค่ะ

จั่งแม่น เอาบ้านเจ้าของมาขายคักเนาะครับเอื้อย.....::)::)::)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

เรื่องเหลื่อเชื่อเนาะคับ ทำหมันแต่ว่าซอดมาได้จั่งได๋ บรรยากาศดีแท้หละ อยากไปนำเด๊ กินจี่ปลา ตำบักหุ่งคือสิแซบ

ดอกแคแดง
    Guest

หมอว่าเด็กน้อยชอดหมันขี้ดื้อแฮงแฮ้ง

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน

เหล้าอุยังบ่อทันเคยกินยุครับคือซิเมาคือจั่งสาโทยุเนาะ ก่ไผ่หลายยามหน้านคือซิบ่ออดแนวกินเนาะครับ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ หน้าเกาหลี

อิอิ ดูดนำแหน่เหล้าอุ ไปธาตุพนมบ่บอกแหน่เน๊าะ ๕๕๕+
    คือสิไปโดนเติบแล้วหน้อครับ

เข้ามากินข้าวป่านำเด้อค่ะ เหล้าอุบ่เคยกิน แต่อยากกินหมูยอเนาะ นางแบบน่ารักจังค่า
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ รินเมืองร้อยเกิน
    เกษตรวิสัย - ร้อยเอ็ด

เอามาฝากจักไหแน่ครับ อิอิ ตาฮักแท่อั่นน้อยๆนั่นแม๊

Tags for this Thread