หัวข้อ: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง

พ่อบักจินาย
    Guest

มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง

มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    ผู้ใด๋ อยู่บ้านว่างๆ ไปเอาไก่ดำภูพานไปเลี้ยงดีกว่านะครับพี่น้องครับ ไก่ดำภูพานของแท้ ดำถึงกระดูก
    ไก่ดำภูพานได้เริ่มต้นการพัฒนาสายพันธุ์ขึ้นเมื่อปีพ.ศ.2545 โดยนำพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯมาเป็นแนวทางในการดำเนินงานซึ่งมีใจความตอนหนึ่งคือ “สิ่งไดๆก็ตามเทคโนโลยีหรือพันธุ์สัตว์ที่จะนำมาส่งเสริมให้เกษตรในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ควรเป็นสัตว์ที่เลี้ยงง่าย เทคโนโลยีง่ายๆสามารถนำวัตถุดิบหรือสิ่งที่มีอยู่ในท้องถิ่นมาใช้ได้ ไม่ใช่นำสิ่งไกลๆแพงๆมาให้ชาวบ้านทำที่สำคัญภาคราชการต้องทดลองให้รู้จริงเสียก่อนว่าสิ่งนั้นทำแล้วไม่ขาดทุน เพราะราชการขาดทุนไม่เป็นไร แต่ถ้าส่งเสริมให้ชาวบ้านโดยที่ไม่ทดลอง แล้วชาวบ้านขาดทุนจะเป็นเรื่องใหญ่ ” พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ดังนั้นศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จึงพัฒนาสายพันธุ์ไก่ดำภูพาน โดยเริ่มต้นจากการรวบรวมไก่ดำลูกผสมที่มีอยู่ในพื้นที่จังหวัดสกลนคร ที่หลงเหลือจากการนำเข้าจากประเทศจีนเมื่อประมาณ 15-20 ปีที่แล้ว โดยขอจากชาวบ้านจำนวน 5 ตัว มาจัดแผนการผสมพันธุ์และคัดเลือกไก่ดำสายพันธุ์ดี โดยใช้ระยะเวลา 2 ปี จึงได้ไก่ดำภูพานที่ตรงตามลักษณะของไก่ดำทุกประการ โดยมีลักษณะ คือ ขนดำ หนังดำ หน้าแข้งดำ กระดูกเทาดำ และเนื้อสีเทาดำ จนถึงปัจจุบัน ปี พ.ศ. 2550 ศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ดำเนินการพัฒนาไก่ดำสายพันธุ์ภูพานเสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    ไผอยากได้ไปเลี้ยง ฟ่าวๆ ไปจองเด้อพี่น้อง อยู่เมืองสกลนคร พุ้น
    อยากฮู้ว่าจองแบบใด๋ ไปเบิ่งอยู่เว็บผมเด้อ www.ptg2552.com

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พ่อบักจินาย Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    ผู้ใด๋ อยู่บ้านว่างๆ ไปเอาไก่ดำภูพานไปเลี้ยงดีกว่านะครับพี่น้องครับ ไก่ดำภูพานของแท้ ดำถึงกระดูก
    ไก่ดำภูพานได้เริ่มต้นการพัฒนาสายพันธุ์ขึ้นเมื่อปีพ.ศ.2545 โดยนำพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯมาเป็นแนวทางในการดำเนินงานซึ่งมีใจความตอนหนึ่งคือ “สิ่งไดๆก็ตามเทคโนโลยีหรือพันธุ์สัตว์ที่จะนำมาส่งเสริมให้เกษตรในภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ควรเป็นสัตว์ที่เลี้ยงง่าย เทคโนโลยีง่ายๆสามารถนำวัตถุดิบหรือสิ่งที่มีอยู่ในท้องถิ่นมาใช้ได้ ไม่ใช่นำสิ่งไกลๆแพงๆมาให้ชาวบ้านทำที่สำคัญภาคราชการต้องทดลองให้รู้จริงเสียก่อนว่าสิ่งนั้นทำแล้วไม่ขาดทุน เพราะราชการขาดทุนไม่เป็นไร แต่ถ้าส่งเสริมให้ชาวบ้านโดยที่ไม่ทดลอง แล้วชาวบ้านขาดทุนจะเป็นเรื่องใหญ่ ” พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ ดังนั้นศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานอันเนื่องมาจากพระราชดำริ จึงพัฒนาสายพันธุ์ไก่ดำภูพาน โดยเริ่มต้นจากการรวบรวมไก่ดำลูกผสมที่มีอยู่ในพื้นที่จังหวัดสกลนคร ที่หลงเหลือจากการนำเข้าจากประเทศจีนเมื่อประมาณ 15-20 ปีที่แล้ว โดยขอจากชาวบ้านจำนวน 5 ตัว มาจัดแผนการผสมพันธุ์และคัดเลือกไก่ดำสายพันธุ์ดี โดยใช้ระยะเวลา 2 ปี จึงได้ไก่ดำภูพานที่ตรงตามลักษณะของไก่ดำทุกประการ โดยมีลักษณะ คือ ขนดำ หนังดำ หน้าแข้งดำ กระดูกเทาดำ และเนื้อสีเทาดำ จนถึงปัจจุบัน ปี พ.ศ. 2550 ศูนย์ศึกษาการพัฒนาภูพานอันเนื่องมาจากพระราชดำริ ดำเนินการพัฒนาไก่ดำสายพันธุ์ภูพานเสร็จสิ้นเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
    ไผอยากได้ไปเลี้ยง ฟ่าวๆ ไปจองเด้อพี่น้อง อยู่เมืองสกลนคร พุ้น
    อยากฮู้ว่าจองแบบใด๋ ไปเบิ่งอยู่เว็บผมเด้อ www.ptg2552.com
    ผมได้เบิ่งในบางตำราเขาวาไก่กระดูกดำเป็นอาหารที่โปรดปราณของพระราชาของจีน ในสมัยราชวงศ์เก่าๆเนื้อไก่ชิดนิผมวาสิแซบกว่าไก่ทั่วๆไปซ้ำ CFก่ายังบ่สู่....กิกิอันนิบ่แน่ไจเด้อขั่นเว้าผิดก่าขอโทดหลาย

บ่าวโนนตาล

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง

แม่นคับแม่น เลี้ยงไก่ดำเอาไว้ขายกะได้ เอาไว้กินเองกะได้ อยากลองกินคือกันหละคับไก่ดำ บ่เคยกินจักเทื่อ ลาบคือสิแซบเนาะ แล้วถ้ามันผสมกับไก่ธรรมดามันสิกลายเป็นไก่ธรรมดาบ่น้อหนิ สงสัยไปเบิดเอาโลด อิอิ

พ่อบักจินาย
    Guest

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    ผมได้เบิ่งในบางตำราเขาวาไก่กระดูกดำเป็นอาหารที่โปรดปราณของพระราชาของจีน เนื้อไก่ชิดนิผมวาสิแซบกว่าไก่ทั่วๆไปซ้ำ CFก่ายังบ่สู่....กิกิอันนิบ่แน่ไจเด้อขั่นเว้าผิดก่าขอโทดหลาย

บ่าวโนนตาล
    ผมกะเพิ่งจองไปครับ เอาไปให้บักจินายมันเลี้ยงอยู่สกล

พ่อบักจินาย
    Guest

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ แหลวแดง Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    แม่นคับแม่น เลี้ยงไก่ดำเอาไว้ขายกะได้ เอาไว้กินเองกะได้ อยากลองกินคือกันหละคับไก่ดำ บ่เคยกินจักเทื่อ ลาบคือสิแซบเนาะ แล้วถ้ามันผสมกับไก่ธรรมดามันสิกลายเป็นไก่ธรรมดาบ่น้อหนิ สงสัยไปเบิดเอาโลด อิอิ
    ถ้าปล่อยมันผสมไก่บ้าน มันกะสิเปลี่ยนล่ะครับ แต่ว่าบ่เป็นหยังดอก เขามีพ่อพันธุ์นำ

ผมก่าอยู่สกลครับอยู่บ้านโคกศรีสุพรรณ เจ้าอยุบ้านได๋

บ่าวโนนตาล

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ

มันเลี้ยงง่ายแม่นบ่ค่ะ น้องเขมสนใจค่ะต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว

พ่อบักจินาย
    Guest

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนุ่มโนนตาล Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    ผมก่าอยู่สกลครับอยู่บ้านโคกศรีสุพรรณ เจ้าอยุบ้านได๋

บ่าวโนนตาล
    ผมบ่าวบ้านโพนยางคำฮั่นล่ะครับ

พ่อบักจินาย
    Guest

Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เขมราฐ Re: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง
    มันเลี้ยงง่ายแม่นบ่ค่ะ น้องเขมสนใจค่ะต้องหาข้อมูลเพิ่มเติมแล้ว
    เลี้ยงคือเลี้ยงเป็ดเลี้ยงไก่ธรรมดานี่ละครับ

แล้วอีกอย่างหนึ่งนะครับไก่พันธุ์นี้หน้าจะ เนื้อแน่นแล้วมันก้อเยอะกว่าไก่ราคาแพงๆ บางคนคิดว่าสีดำมันเป็นสีที่สปรก ที่จริงไม่ใช่นะครับ มันคือราชาพญาไก่ บางตำราของเมืองจีนเมืองๆหนึ่งได้เอาไก่กระดูกดำเป็นตราประจำเมือง ขันเว้าผิดก่าอย่าฮ้ายล่ะครับ

บ่าวโนนตาลRe: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยงRe: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยงRe: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยงRe: มาเด้อ มาเอาไก่ดำไปเลี้ยง

Tags for this Thread