นึ่งหน่อข่า ปลาร้าสับ(ปลาแดกบอง)ของฝากจากเฒ่าแม่

ฅนภูไทมีเมนูเด็ดๆมาฝากอีกแล้วครับ เมนูนี้เป็นเมนูพื้นบ้านขนานแท้ เป็นเมนูยามจนหากินได้ยามเดือนสี่เดือนห้า มาเบิ่งกันเลยครับ

นึ่งหน่อข่า ปลาร้าสับ(ปลาแดกบอง)ของฝากจากเฒ่าแม่

หน่อข่าที่เอามานึ่งมีสองชนิดเด้อครับ มีข่าบ้านและข่าป่า หน่อข่าบ้านสิมีลำใหญ่กว่า ส่วนข่าป่ากะสิมีขนาดเล้กกว่าและมีรสชาดเผ็ดกว่า

นึ่งหน่อข่านิยมกินกับปลาแดกบอง หลนปลาแดก รึนึ่งปลากะเข้าท่าเด้อครับ มีผักขะนึ่งนำกะแฮ่งแซบ

มาๆมากินนำกันพี่น้อง (ส่วนสุตรการเฮ็ดปลาแดกบองสินำเสนอในโอกาสต่อไป)