พร้อมไหมที่จะเปิดประตูหัวใจ

ความรักเป็นเรื่องสวยงาม สุขบ้าง เศร้าบ้าง ก็เป็นเรื่องปกติของความรัก ใครได้เจอรักแท้ ก็ดีไป ใครที่ยังค้นหาอยู่ ก็ขอให้โชคดี คนเราอายุเลข 2 นำหน้า ถ้ายังไม่มีแฟนก็ถือเป็นเรื่องปกติ แต่ยามที่เลข 3 มาเคาะประตูหน้าบ้านแล้วนี่สิ…เริ่มน่าคิด (มาก) แล้วเหมือนกัน

เคยถามตัวเองบ้างไหมว่า ทำไม๊…ทำไมถึงไม่มีคนรู้ใจกับเขาเสียที หรือคุณยังไม่พร้อม หรือคุณก็ไม่รู้เหมือนกันว่าตัวเองน่ะพร้อม ไม่พร้อม…งั้นหยิบปากกามาลองทำแบบทดสอบนี้ดู เพื่อตัวเองจะได้รู้คำตอบเสียทีว่าคุณพร้อมไหมที่จะเปิดหัวใจ…

1. คุณกำลังเดินเลือกหนังสืออยู่ในร้าน เผอิญมีหนุ่มเข้ามาส่งยิ้มพร้อมทักทายสวัสดี ส่งยิ้มให้ คุณจะ…
ก. ก็ยิ้มตอบนะ แต่ยิ้มแบบงง ๆ
ข. อะไรกัน จำคนผิดหรือเปล่า เราไม่ได้รู้จักกันสักหน่อย
ค. เฉย ๆ รีบไปทำธุระตัวเองให้เสร็จดีกว่า

2. คุณเคยเกิดความรู้สึกแบบนี้กับใครสักคนไหม ตอนเห็นหน้าทำเป็นไม่สนใจ แต่พอเขาไม่อยู่ ก็มองหา
ก. ออกจะบ่อย ๆ
ข. เป็นบางครั้งกับบางคน
ค. คิดว่าไม่เคย

3. คุณคิดว่าคนเราจะเจอคนรู้ใจที่ใช่จริง ๆ น่าจะอยู่ช่วงวัยไหนในชีวิต
ก. เลย 30 ไปแล้วมั้ง
ข. วัยไหนไม่สนใจ ถ้าใช่ก็คงมาเอง
ค. ไม่คิดว่าจะเจอหรอกในชีวิตนี้

4. เพื่อนคุณอกหักอย่างจัง คำพูดที่คุณคิดว่าจะพูดกับเพื่อนคือ…
ก. อกหักเพียงครั้ง…ยังไม่ตาย
ข. เห็นไหม ฉันบอกแล้ว อยู่คนเดียวดีกว่า
ค. ความรักก็เป็นแบบนี้แหละ

5. จู่ ๆ มีคนส่งดอกไม้มาให้ คุณจะทำอย่างไร ก. ต้องรู้ให้ได้ว่าเขาคือใคร
ข. เฉย ๆ ใส่แจกัน ก็…แค่นั้น
ค. ดูท่าทีก่อน จะคอยดูว่าจะส่งให้ได้สักกี่น้ำ

6. คุณเชื่อเรื่องบุพเพสันนิวาสแค่ไหน ก. เชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง
ข. เชื่อเต็มร้อย
ค. ไม่เชื่อ คิดว่าอยู่ที่ตัวเองมากกว่า

7. ถ้าต้องเลือกระหว่าง คนที่รักเรา กับคนที่เรารัก คุณเลือก… ก. คนที่เรารักดีกว่า เพราะรักของฉันไม่ต้องครอบครอง
ข. คนที่รักเราดีกว่า เพราะยังไงซะ เขาก็รักเราน่ะ
ค. คนที่เรารัก ก็รักข้างเดียว อกหักอีก คนที่รักเรา เราก็ไม่ได้รักเขาอีกแหละ…เลือกลำบาก

8. เวลาที่คุณไปงานแต่งงาน คุณเห็นคู่บ่าวสาว ความรู้สึกของคุณ… ก. รู้สึกยินดี ถ้ามีโอกาสอย่างนี้บ้าง คงมีความสุข
ข. น่าเสียดาย ชีวิตอิสระกำลังจะหมดไป
ค. ใครจะแต่งก็แต่งไป ฉันขออยู่คนเดียว สบายใจกว่า

9. หากมีใครสักคนมาขอเดทกับคุณล่ะ
ก. ได้ แต่ขอพาเพื่อนไปด้วย
ข. อย่าเลย ฉันชอบอยู่คนเดียว
ค. ของแบบนี้ ต้องลองดู

10. คุณเชื่อในข้อใด ก. รักแท้แพ้ใกล้ชิด
ข. ความรักทำให้คนตาบอด
ค. อกหักดีกว่ารักไม่เป็น

------------------------- เฉลย--------------------------------

ตรวจสอบคะแนนได้เลยค่ะ

ก. ข. ค.

1. 3 1 2

2. 3 2 1

3. 3 2 1

4. 3 1 2

5. 3 1 2

6. 3 2 1

7. 2 3 1

8. 3 2 1

9. 2 1 3

10. 3 1 2

รวมคะแนนแล้วกรุณาบอกด้วยนะคะ ว่าจะได้คะแนนเท่าใด
แล้วจะไปบอกผลการประเมินถึงบ้านเลยจ้า รักนะจ๊ะ จุ๊บๆๆๆๆ จ้า