หัวข้อ: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ taw_noy

แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

สำหรับเมนูชวนเข้าครัวของ มื้อนี้ ถือเป็นส้มตำประยุกต์ที่ยังคงไว้ด้วยรสชาติและวิธีการทำแบบส้มตำไทยของภาคกลาง ในชื่อ “ส้มตำกุ้งสด” ซึ่งก็ประกอบด้วยเครื่องปรุงดังต่อไปนี้

มะละกอดิบสับ ฝ ถ้วยตวง
    แครอทสับ ฝ ถ้วยตวง
    กุ้งสด 2-3 ตัว
    ถั่วฝักยาวหั่นประมาณ 1 นิ้ว 2-3 ฝัก
    กุ้งแห้ง 2 ช้อนโต๊ะ
    มะเขือเทศหั่นเป็นซีก 1 ลูก
    กระเทียม 4 กลีบ
    พริกขี้หนู 5-6 เม็ด
    ถั่วลิสงคั่ว 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว น้ำปลา น้ำตาลปีบ

เมื่อเครื่องปรุงพร้อม เราก็มาลงมือทำกันดีกว่า ขั้นแรกก็นำกุ้งสดมาลอกเปลือก ผ่าหลัง เด็ดหัวล้างน้ำให้สะอาดแล้วพักไว้ อ้อ!!! กุ้งสดนี่ขอให้สดจริงๆ มิฉะนั้นจะคาวเวลาตำออกมา แต่ถ้าหากใครกลัวกินกุ้งสดแล้วท้องเสียก็อาจจะลวกกุ้งให้สุกก็ได้

จากนั้นก็ส่งพริกขี้หนูกับกระเทียมใส่ครกโขลกให้ละเอียด ตามด้วยกุ้งแห้งโขลกให้พอนุ่ม แล้วใส่ถั่วฝักยาว มะละกอ แครอท ตำรวมกันพอแหลก ก่อนจะส่งกุ้งสดลงไปคลุกเคล้า พร้อมๆกับมะเขือเทศและถั่วลิสงคั่ว

เสร็จสรรพปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำมะนาว และน้ำตาลปีบ ตามรสปากของแต่ละคนว่าชอบแซ่บมากแซ่บน้อย

สุดท้ายตักเสิร์ฟใส่จาน พร้อมด้วยผักแกล้มอย่างผักกาดหอม กะหล่ำปลี ถั่วฝักยาว ตักใส่ปากกินกับข้าวเหนียวร้อนๆ ไก่ย่าง หรือกินเล่นเปล่าๆ หรือกินแกล้มเหล้าเบียร์ก็เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง

Re: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

ว้าววววว ขอกุ้งตัวหนึ่งจ้า อิอิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ศรีทนได้

Re: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

::)
    Re: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด” กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ taw_noy Re: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

สำหรับเมนูชวนเข้าครัวของ “กุ๊กท้าวน้อย” มื้อนี้ ถือเป็นส้มตำประยุกต์ที่ยังคงไว้ด้วยรสชาติและวิธีการทำแบบส้มตำไทยของภาคกลาง ในชื่อ “ส้มตำกุ้งสด” ซึ่งก็ประกอบด้วยเครื่องปรุงดังต่อไปนี้

มะละกอดิบสับ ½ ถ้วยตวง
    แครอทสับ ½ ถ้วยตวง
    กุ้งสด 2-3 ตัว
    ถั่วฝักยาวหั่นประมาณ 1 นิ้ว 2-3 ฝัก
    กุ้งแห้ง 2 ช้อนโต๊ะ
    มะเขือเทศหั่นเป็นซีก 1 ลูก
    กระเทียม 4 กลีบ
    พริกขี้หนู 5-6 เม็ด
    ถั่วลิสงคั่ว 1 ช้อนโต๊ะ
    น้ำมะนาว น้ำปลา น้ำตาลปีบ

เมื่อเครื่องปรุงพร้อม เราก็มาลงมือทำกันดีกว่า ขั้นแรกก็นำกุ้งสดมาลอกเปลือก ผ่าหลัง เด็ดหัวล้างน้ำให้สะอาดแล้วพักไว้ อ้อ!!! กุ้งสดนี่ขอให้สดจริงๆ มิฉะนั้นจะคาวเวลาตำออกมา แต่ถ้าหากใครกลัวกินกุ้งสดแล้วท้องเสียก็อาจจะลวกกุ้งให้สุกก็ได้

จากนั้นก็ส่งพริกขี้หนูกับกระเทียมใส่ครกโขลกให้ละเอียด ตามด้วยกุ้งแห้งโขลกให้พอนุ่ม แล้วใส่ถั่วฝักยาว มะละกอ แครอท ตำรวมกันพอแหลก ก่อนจะส่งกุ้งสดลงไปคลุกเคล้า พร้อมๆกับมะเขือเทศและถั่วลิสงคั่ว

เสร็จสรรพปรุงรสด้วยน้ำปลา น้ำมะนาว และน้ำตาลปีบ ตามรสปากของแต่ละคนว่าชอบแซ่บมากแซ่บน้อย

สุดท้ายตักเสิร์ฟใส่จาน พร้อมด้วยผักแกล้มอย่างผักกาดหอม กะหล่ำปลี ถั่วฝักยาว ตักใส่ปากกินกับข้าวเหนียวร้อนๆ ไก่ย่าง หรือกินเล่นเปล่าๆ หรือกินแกล้มเหล้าเบียร์ก็เหมาะสมด้วยประการทั้งปวง
    http://www.pantown.com/board.php?id=...=9&action=view
    เพิ่มเติ่มนะค่ะ ขอบคุณ เจ้าของเวบ ข้างบนด้วยนะค่ะ
    น้องเจ้า ของกระทุ้ค่ะ ไห้เคดิต เจ้าของเวบเค้าดัวยนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    ศรีทนได้

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

เคยกินกุ้งดิบๆอยุในร้าน ตอนนั้นสั้งกุ้งแช้น้ำปลา กุ้งชุบแป้งทอด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

อ้างถึง...เพิ่มเติ่มนะค่ะ ขอบคุณ เจ้าของเวบ ข้างบนด้วยนะค่ะ
    น้องเจ้า ของกระทุ้ค่ะ ไห้เคดิต เจ้าของเวบเค้าดัวยนะค่ะ
    ขอบคุณค่ะ
    ศรีทนได้

เห็นด้วยครับผม ..เพราะว่าเฮาไปเอาของเพิ่นมา...ละกะสิมีคนอื่นมาเอาอยู่เว็บเฮาคือกันครับ ..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ Lerm ubon
    Chonburi-BASF The Chemical company

กุ้งโตใหญ่ดีเอาไปเป็นเหยื่อซิดเบ็ดเบิ่งเด้...อิๆๆๆๆๆRe: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”Re: แซ่บถึงใจ ไปกับ“ส้มตำกุ้งสด”

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ victer
    เห็นส้มตำบ่ได้อยากกินกิน