หัวข้อ: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

ผมซื้อเอฟเฟกใหม่มาครับ อยากสิให้พี่น้องซอยกันพิจารณาหัยแหน่ครับวาดีบ่....(ขออนุญาติผุคุมเว็ปบอร์ดขอเอาลงในฟังเสียงพิณไม่ใช่การปั่นกระทู้แต่อย่างใด) จั่งใดผุใดมีภาพเอฟเฟกพร้อมมิกเซอร์เอามาลงหัยเบิ่งแหน่ครับ

ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์

Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

ผมกะใช้รุ่นนี้คือกันครับ มันจะมีทั้งหมด 80 เสียงแม่นบ่อครับ
    แล้วมันจะมีฟังชั่นให้เราแต่งเสียงเองแล้วสามารถบันทึกไว้ได้ครับ
    หากหนุ่มโนนตาล สงสัยว่ามันใช้จั่งได๋บ้าง กะสอบถามกระผมได้ครับ
    ผมกะพอรู้ข้อมูลของรุ่นนี้อยู่เพราะว่าผมกะใช้รุ่นนี้คือกันครับ
    Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

ยีห้อ kong แม่นเบาะครับ ข้อดีคือ ราคาพอฟังได้ 3500 หรือ แพงกว่านี้เล็กน้อยแล้วแต่พื้นที่ แต่ที่ควรระวังครับ พยายามอย่าให้ดินหรือฝุ่นเข้าข้างในเครือง เพราะแผงที่เราใช้กดเลื่อนเสียงขึ้นลงมันจะมีปุ่มกดเล็กๆอยู่ข้างในครับ ขอบอกว่าปุ่มตัวนี้จะเสียบ่อยมาก กระผมเปลี่ยนเองครังหนึ่งแล้วครับ เพราะว่าของเดิมเขาใช้อะไหล่แบบเรียกประสาบ้านๆว่า(ของโหล) ครับ แต่เสียงถือว่าดีครับเพราะมีหลายเสียงตั้ง80โน่น และที่สำคัญ แต่งเองได้อีกต่างหาก Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

มือพิณพ่อลูกอ่อน
    Guest

รุ่นนี้เป้นไงครับ

Guest

Guest

Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มารพิณ Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา
    ผมกะใช้รุ่นนี้คือกันครับ มันจะมีทั้งหมด 80 เสียงแม่นบ่อครับ
    แล้วมันจะมีฟังชั่นให้เราแต่งเสียงเองแล้วสามารถบันทึกไว้ได้ครับ
    หากหนุ่มโนนตาล สงสัยว่ามันใช้จั่งได๋บ้าง กะสอบถามกระผมได้ครับ
    ผมกะพอรู้ข้อมูลของรุ่นนี้อยู่เพราะว่าผมกะใช้รุ่นนี้คือกันครับ
    Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณาRe: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา

ผมมักใช้เสียงที่78กับเสียงที่38ครับ ผมอยากถามอย่างหนึ่งเด้อครับ อยากฮู้วาการแต่งเสียงคืออิหยังครับ เฮ้ดแนวได๋ แล้วก่าผมพอสิมีแนวทางตั้งเสียงมันหัยคือหมอลำซิ่ง วงดังๆเช่นเด่นชัย ประมาณนิผมควรปรับโตได๋แหน่ครับ ขออย่างละเอียดแหน่เด้อครับ บ่นึกบ่ฝันวามีคนใช้เอฟเฟกแบบเดียวกัน จั๊กเอฟเฟกโตนิสิสู้เอฟเฟกโตละหมื่นกว่าได้บ่

อยากได้เสียงแบบหมอลำซิ่ง หนุ่มโนนตาลกะลองปรับหาดูครับ ผมขออธิบายเท่าที่ผมรู้นะครับ
    ให้ หนุ่มโนนตาลเลือกเสียงที่คััก ๆ แล้วหมุนปุ่มที่อยู่ทางซ้ายไปตามช่องที่มีตัวภาษาอังกฤษที่เป็นช่อง ๆ นะครับ โดยมันจะมีหลายช่องหลายเสียงให้เลือกครับแต่ละช่องเสียงจะบ่อคือกันครับ เลือกเสียงที่ หนุ่มโนนตาล ชอบแล้วกดปุ่ม Up-down ทางขวามือจะเห็นว่ามันเลื่อนเปลี่ยนเสียงได้ครับลองเลื่อนดูว่าเราชอบเสียงไหน ช่องอื่น เสียงอื่นก็ทำเหมือนกันครับ ลองปรับดูครับ

ส่วนการบันทึก เมื่อเราได้เสียงที่ต้องการก็ใ้ห้หมันปุ่มเลือกเสียงลงมาที่ ช่อง write แล้วกดปุ่ม up เล็ก ๆ ที่อยู่ขวามือแช่ไว้ครับ จนกว่าหน้าจอจะแสดงตัวเลขเป็นไฟกระพริบ นั่นหมายความว่ามันให้เราเลือกช่องที่เราจะบันทึก สมมุติว่าเราจะบันทึกที่ช่อง 01 ก็ให้เลื่อนช่องเสียงไปที่ช่อง 01 แล้วกดปุม up ปุ่มเดิมแช่ไว้ จนกว่าหน้าจอจะขึ้นอักษร cp เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ ลองทำดู

ส่วนที่ถามว่าเสียงจะสู้เครื่องละหมื่นได้หรือไ่ม่นั้น ผมว่าคงสู้ไม่ได้หรอกครับทั้งในเรื่องเสียงและคุณภาพ แต่ผมว่าหากเราเล่นเก่งแล้ว 3500 ของเราก็ไม่แพ้เครื่องละหมื่นครับ
    เพราะลูกเล่นกะเพียบคือกลัลลล

หากหนุ่มโนนตาล มีข้อสงสัย 0847423299 พร้อมจะให้คำแนะนำเท่าที่ผมทราบครับเกี่ยวกับeffec ตัวนี้ ขอให้สนุกครับ
    :g

Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มารพิณ Re: ขออนุญาติเอาภาพเอฟเฟก(กีตาร์-กับพิณ)มาให้พิจารณา
    อยากได้เสียงแบบหมอลำซิ่ง หนุ่มโนนตาลกะลองปรับหาดูครับ ผมขออธิบายเท่าที่ผมรู้นะครับ
    ให้ หนุ่มโนนตาลเลือกเสียงที่คััก ๆ แล้วหมุนปุ่มที่อยู่ทางซ้ายไปตามช่องที่มีตัวภาษาอังกฤษที่เป็นช่อง ๆ นะครับ โดยมันจะมีหลายช่องหลายเสียงให้เลือกครับแต่ละช่องเสียงจะบ่อคือกันครับ เลือกเสียงที่ หนุ่มโนนตาล ชอบแล้วกดปุ่ม Up-down ทางขวามือจะเห็นว่ามันเลื่อนเปลี่ยนเสียงได้ครับลองเลื่อนดูว่าเราชอบเสียงไหน ช่องอื่น เสียงอื่นก็ทำเหมือนกันครับ ลองปรับดูครับ

ส่วนการบันทึก เมื่อเราได้เสียงที่ต้องการก็ใ้ห้หมันปุ่มเลือกเสียงลงมาที่ ช่อง write แล้วกดปุ่ม up เล็ก ๆ ที่อยู่ขวามือแช่ไว้ครับ จนกว่าหน้าจอจะแสดงตัวเลขเป็นไฟกระพริบ นั่นหมายความว่ามันให้เราเลือกช่องที่เราจะบันทึก สมมุติว่าเราจะบันทึกที่ช่อง 01 ก็ให้เลื่อนช่องเสียงไปที่ช่อง 01 แล้วกดปุม up ปุ่มเดิมแช่ไว้ จนกว่าหน้าจอจะขึ้นอักษร cp เป็นอันว่าเรียบร้อยครับ ลองทำดู

ส่วนที่ถามว่าเสียงจะสู้เครื่องละหมื่นได้หรือไ่ม่นั้น ผมว่าคงสู้ไม่ได้หรอกครับทั้งในเรื่องเสียงและคุณภาพ แต่ผมว่าหากเราเล่นเก่งแล้ว 3500 ของเราก็ไม่แพ้เครื่องละหมื่นครับ
    เพราะลูกเล่นกะเพียบคือกลัลลล

หากหนุ่มโนนตาล มีข้อสงสัย 0847423299 พร้อมจะให้คำแนะนำเท่าที่ผมทราบครับเกี่ยวกับeffec ตัวนี้ ขอให้สนุกครับ
    :g

ผมขอบใจหลายๆครับเพราะผมบ่กล้าปรับ ได้แต่เลือกเสียง ขั้นปรับก่าย้านบ่ถืก ย้านมันพัง ดีแด้ครับมีคนชี้แนะ ขั้นผมเล่นเก่งอิหลียังสิซื้อดอกครับเอฟเฟกโตละหมื่น ตอนนี้กำลังสิไปเรียนกีตาร์นำอาจารย์ชัย คนที่เล่นพิณร็อคเขย่าโลกน่ะครับ เจ้าไทใสน้อครับ แกงกะเบาผมไปกินหมูหันดุอยุเด้อ ผมไปประจำ บ้านย่าผมก่าอยุแถวๆมุกนั่นล่ะ อยุนครพนม

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มือพิณพเนจร

ตอนนี้ผมไซ้เอฟเฟคของ Zoom เล่นหมอลำเสียงม่วนอีหลีเด้อคับ ผมลองมาหลายๆยี่ห้อ

ผมว่า Zoom เล่นหมอลำเสียงม่วนกว่าหมู่ แต่ว่าเล่นร๊อคเสียงบ่ค่อยปานได๋

Zoom รุ่นได๋กะได้ครับ ที่มีปรับเป็นเสียง Phaser ได้เอาไว้เล่นลำซิ่งคับ