ช่วยด้วยจ้า !!! มือถือตกน้ำ

คุณเคยทำมือถือตกน้ำกันมาบ้าง หรือเปล่าคะ?
ถ้าไม่เคยก็ดีแล้วล่ะค่ะ แต่ถ้าเป็นอุบัติเหตุอย่างเช่น
มือถือร่วงลงไปในอ่างล้างหน้า หรือแย่กว่านั้นก็ชักโครก ...อะจึ๋ย!!! ....จ้าก
ต่อไปนี้จะนำเสนอบทความที่น่าจะช่วยให้มือถือของคุณ
ยังคงมีชีวิตอยู่รับใช้เราต่อไปได้ เมื่อเกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันดังกล่าวขึ้น

เมื่อมือถือจมลงไปในน้ำ(เป็นเวลานานไม่เกิน 20 วินาที)
ขั้นแรกเลยให้รีบถอดแบตฯ และซิมการ์ดออกมาทันที
จากนั้นรีบทำให้มันแห้งให้เร็วที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้
โดยอาจจะใช้กระดาษซับจนแห้งสนิท ส่วนตัวเครื่องพยายามถอดหน้ากาก
ออกมาให้ได้มากที่สุดเท่าที่เป็นไปได้อีกเช่นกัน
ทั้งนี้รวมถึงแผงปุ่มกดด้วย จากนั้นใช้กระดาษซับทุกชิ้น
ให้แห้งที่สุดเท่าที่จะทำได้ ขั้นสุดท้าย ไล่ความชื้นออกจากตัวเครื่อง
อย่าใช้เครื่องเป่าผมเป่าลมร้อนนะคะ เพราะอาจทำให้ชิ้นส่วนภายใน
มือถือเสียหายได้

เรามีวิธีที่ปลอดภัยกว่า และเป็นของที่หาได้ในบ้านเรา
นั่นคือ ใช้ข้าวสารคะ
นำข้าวสารใส่กล่องกันอากาศเข้า โดยให้ปริมาณข้าวมากพอ
ที่จะกลบชิ้นส่วนต่างๆ ของมือถือได้มิด นำชิ้นส่วนของมือถือที่
ถอดแยกกันเรียบร้อยแล้ว ใส่เข้าไปในกล่องข้าว ปิดฝาให้สนิท
เขย่าให้อุปกรณ์ทุกชิ้นจมลงไปในข้าวสารที่อยู่ในกล่อง ทิ้งไว้ 2 - 3 วัน
จากนั้นนำชิ้นส่วนทั้งหมดออกมาจากกล่อง ประกอบกับเข้าที่เดิม
ใส่ซิม และแบตฯ แล้วทดลองเปิดใช้งานค่ะ…
เห็นไหมคะ ของในครัว…นำมาใช้ได้หมด แม้แต่เทคโนโลยี ก็ยังต้องพึ่งเลย
แม่น บ่ จ้า .....แล้วต่อไปห้ามร้อง ...อะจึ๋ย!!! ....จ้ากๆๆ อีกนะคะ
ต้องร้อง จุ๊บๆๆๆ ข้าวสารที่น่ารัก...จ้า

[yflash]http://www.youtube.com/v/h7lR6HC8Akk&hl=en&fs=1[/yflash]