ชีวิต คุณที่เดินออกไปไหนต่อไหนทุกวัน
ชีวิต คุณที่พยายามจะพบเจอสิ่งใหม่ๆทุกวัน
ชีวิต คุณที่ค้นหาความสำเร็จมากมาย

.....เคยลอง หยุด ชีวิตตัวเองมั้ย ?
อยู่นิ่งๆ เพื่อพบความหมายของการใช้ชีวิต
ถ้าใครมาบอกว่าชีวิตต้องพากเพียรทำงานเพื่อความสำเร็จ

...ชีวิตต้องขยันหมั่นเพียรอ่านหนังสือเพื่อความสำเร็จ
แล้วไหนละ คือ ความสำเร็จ ?

.......หยุดเถอะ !
แล้วดื่มด่ำ กับความสำเร็จที่คุณมีอยู่แล้วบ้าง
คุณเคยหยุดชีวิต เพื่อพอใจกับความสำเร็จใดบ้าง?

สมัยที่คุณเป็นนักเรียน...สอบได้ที่ 1
คุณเคยหยุด เพื่อที่จะดื่มด่ำกับความสำเร็จที่ได้ที่ 1 มั้ย?
หรือคุณต้องรีบกลับไปเคร่งเครียดอ่านหนังสือใหม่เพื่อ
สอบครั้งหน้าจะได้ที่ 1 อีก
สมัยที่คุณเป็นนักศึกษา...เฟรชชี่ปี 1
คุณยังจำได้มั้ย? กับความสุขในความสำเร็จที่เอ็นทรานซ์เข้ามาได้

....แล้วขณะที่คุณทำงาน...
คุณเคยหยุดมองย้อนไปภาคภูมิกับความสำเร็จที่ได้มามั้ย?
ผมไม่ได้จะมาบอกว่า ชีวิตเราไม่ต้องก้าวไปข้างหน้า
เพราะทุกวันนี้ผมก็ยังต้องการค้นหาสิ่งที่ดีที่สุดให้กับชีวิต
อยู่แต่ผมอยากจะมาบอกว่า กำลัง ที่จะก้าวไปถึงความ
สำเร็จทั้งหลายนั้นไม่ต้องสรรหามาจากไหนหรอก

ผมเชื่อว่า ถ้าคุณลอง หยุด ชีวิตของคุณ
แล้วชื่นชมกับความสำเร็จที่ผ่านมาทั้งหมดของตัวเอง
เมื่อวันใดที่อ่อนล้า คุณจะสามารถลุกขึ้นยืนด้วยตัวเองได้
นั้นแหละ คือ กำลัง ชั้นดีที่จะทำให้คุณก้าวต่อไปได้อย่างมั่นคง
เป็นกำลังใจให้ทุกคนที่พร้อมให้กำลังใจตนเองนะคับ