หัวข้อ: ภูมิปัญญาในการรับประทานข้าวเหนียว

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้ำยืน
    บล็อก
    2

ภูมิปัญญาในการรับประทานข้าวเหนียว

ภูมิปัญญาในการรับประทานข้าวเหนียว

ในชีวิตประจำวันของชาวอีสานนิยมรับประทานข้าวเหนียว ซึ่งอาจจำแนกบุคคลในการรับประทานดังต่อไปนี้

1. ข้าวเหนียวสำหรับบุคคลทั่วไป มี 2 ชนิดคือ ข้าวเหนียวขาว และข้าวเหนียวก่ำ (ดำ) ข้าวเหนียวขาวใช้รับประทานทุกวัน ข้าวเหนียวดำใช้ทำขนมเช่น ข้าวหลาม ทั้งนี้จะตวงข้าวเหนียวเท่าที่คนในครัวเรือนรับประทาน การนึ่งข้าวเหนียวจะใช้มือวัดปริมาณน้ำ โดยเหยียดมือทั้ง 5 นิ้วจุ่มลงให้ถึงก้นหม้อนึ่ง น้ำในมือสูงถึงระดับนิ้วมือทั้งสี่นิ้วย่อมใช้ได้ นิยมนึ่งข้าวเหนียวด้วยหวดไม่ไผ่ น้ำล้างหวดให้รองไว้รดผัก ถ้านึ่งข้าวเหนียวตอนเช้าควรมีภาชนะแยกสำหรับถวายพระและเอาไว้รับประทานในครัวเรือนเอง ปัจจุบันในชนบทยังปฏิบัติกันอยู่ ถ้านึ่งข้าวเหนียวตอนเย็นควรหม่าข้าว(แช่) ไว้ตั้งแต่ตอนกลางวัน

เนื่องจากการอุ่นข้าวเหนียวค้างคืนบ่อยๆจะทำให้เหนียวมากรับประทานกับอาหารอื่นไม่อร่อย จึงมีการแปรรูปเป็นข้าวจี่ อาหารเช้าจานด่วนสำหรับครอบครัว โดยปั้นข้าวเหนียวคลุกเกลือเล็กน้อยเอาไปปิ้งไฟ ให้เหลืองกรอบ แล้วเอาไปชุบไข่เจียวที่ปรุงรสไว้ จากนั้นนำไปปิ้งอีกครั้ง ให้สุกทั่วกัน อาจใส่ไส้ไว้ข้างใน เช่นไส้ปลาป่น(น้ำพริกปลาร้าที่คั่วจนแห้ง ) เป็นข้าวจี่สำหรับผู้ใหญ่ คนแก่อาจใส่ไส้น้ำอ้อย เป็นต้น

นอกจากดัดแปลงเป็นข้าวจี่แล้ว ข้าวเหนียวนึ่งยังสามารถนำไปทำเป็นข้าวหมากได้ด้วย โดยทำจากข้าวเหนียวนึ่ง หมักด้วยแป้งเชื้อ หมักไว้ 1 วัน 1 คืนจะหอมหวานรับประทานได้ แต่ถ้าทิ้งไว้หลายวันจะกลายเป็นสาโท เคล็ดลับในการทำนั้นจะต้องได้แป้งเชื้อที่ดี ก่อนทำควรทำร่างกายให้สะอาด ห้ามสูบบุหรี่ กินหมาก หญิงมีรอบเดือนห้ามมาปรุง

2. ข้าวเหนียวสำหรับคนป่วย ควรให้กินอาหารอ่อน จึงควรเปลี่ยนมานึ่งข้าวเหนียวในถ้วยหรือชาม โดยให้ปริมาณข้าวเหนียวต่อน้ำ 3-4 ส่วน เพื่อให้ได้ข้าวที่นิ่ม

3.ข้าวเหนียวสำหรับเลี้ยงทารก คือ การเคี้ยวข้าวเหนียวกับอาหารต่างๆ ตามความเหมาะสมแล้วนำไปป้อนลูก เช่น เด็กอ่อน มารดาจะเคี้ยวข้าวเหนียวกับกล้วยสุก คายใส่ใบตองห่อ แล้วนำไปปิ้งไฟ แล้วนำมาผสมน้ำป้อนลูก ถ้าโตขึ้นมาหน่อยอาจปั้นข้าวเหนียวเป็นคำๆ ให้เด็กหยิบรับประทานเอง การเคี้ยวข้าวป้อนลูกปัจจุบันจึงไม่ค่อยมีคนทำกันแล้ว

ข้อมูลจาก
    disclaimer
    ภาพประกอบจากอินเทอร์เนต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้ำยืน; 11-05-2009 at 00:41.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ taw_noy
    ผมกะเป็นคนอีสานคือกัน แต่ บ่กินข้าวเหนียวครับ จักเป็นจั้งได๋..มันบ่เป็นมันติดมือ..แต่มาได้แฟน กินข้าวเหนียวอีกตี้ครับ (ไปใหญ่เลย) แฟนคนเชียงราย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ auddy228
    บล็อก
    1

สว่างใจ ชอบข้าวเหนียวจี่

ชอบกินข้าวเหนียวจี่ใส่ไข่..อร่อยมาก...เพื่อนทำให้กิน..พอดีมีเรื่องไม่เข้าใจกัน..ก็เลยไม่มีคนทำให้กิน.......ขอโทษน๊ะเพื่อน.......อยากกินข้าวจี่จังเลย...c06:

ข้าวเหนียวโรยหน้าผักชี..เข้าก๊าน....เข้ากันเน๊าะ...:l-

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ หล่อร้อยเมตร
    กินข้าวจ้าวบ่อุ่นท้องคับ ถ่าบ่ได้กินข้าวเหนียวบ่มีแฮงเฮ็ดงานเด้ผม
    คาดสิได้ลอยมาคือปลาเน่า ... สั่นแล๊ววว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    น่ากินจังเลย ข้าวเหนียวร้อน ๆ กับ หมูทอด

ข้าวเหนียว ส้มตำ ไก่ย่าง เว่ามาแล้วน้ำลายไหล
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยศรีสะเกษ
    c06:ข้าวเหนียวกินหลายหมอเพิ่นว่าบ่อดีเด้อครับ (มันอิ่ม)555555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่่าวสุดเขต
    ......จักเป็นจังใด๋ครับผมนิ กินข้าวจ้าวล่ะมันบ้แล้ว
    ตอนมาอยู่เกาหลีใหม่ๆหาข้าวเหนียวบ่ทันพ้อกินข้าวจ้าวยุสามสี่เดือน น้ำหนักหายไปเกือบสิบกิโลครับ บัดหาข้าวเหนียวพ้อแล้วกินตะข้าวเหนียวจนคนเกาหลีงึด ฮาๆๆ
    ธรรมดาเนาะครับลูกข้าวเหนียว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    หล่อร้อยเมตร กินข้าวจ้าวบ่อุ่นท้องคับ ถ่าบ่ได้กินข้าวเหนียวบ่มีแฮงเฮ็ดงานเด้ผม

บ่่าวสุดเขต ......จักเป็นจังใด๋ครับผมนิ กินข้าวจ้าวล่ะมันบ้แล้ว
    ตอนมาอยู่เกาหลีใหม่ๆหาข้าวเหนียวบ่ทันพ้อกินข้าวจ้าวยุสามสี่เดือน น้ำหนักหายไปเกือบสิบกิโลครับ บัดหาข้าวเหนียวพ้อแล้วกินตะข้าวเหนียวจนคนเกาหลีงึด ฮาๆๆ
    ธรรมดาเนาะครับลูกข้าวเหนียว

คือกันเลยจ้า มื้อได๋กินข้าวจ้าว เดี๋ยวกะหิว ๆ
    มันบ่อยู่ท้องเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ถ้าได้กินข้าวเหนี่ยวนิจ้า อิ่มจ้า อยู่ได้ทั้งวันเลยล่ะจ้า
    กินหลายกะบ่ได้เด้จ้า มันสิง่วงนอนนำล่ะจ้า กินข้าวเหนี่ยว อิอิ

Tags for this Thread