หัวข้อ: เด็กน้อยหัดแต่งกลอนจ้า...

ความเยือกเย็น เด็กน้อยหัดแต่งกลอนจ้า...

คิดถึงอ้ายคนดีของน้องสาว
    อยากถามข่าวว่าอยู่ดีหรือไฉน
    แม้จะอยู่ห่างกันสุดแสนไกล
    แต่ดวงใจอยู่ใกล้ไม่ห่างกัน

เด็กน้อยหัดแต่งกลอนจ้า...

เมื่อเช้าไปหัดแต่กลอนกับ ออดี้ในกล่องแซทจ้า อิอิอิ สองบรรทัดแรกออดี้แต่งจ้า สองบรรทัดหลังแต่งเองจ้...ว่าสิแต่งต่ออยู่จ้าปวดหัวนึกบ่ออก ได้แค่นี้ล่ะ อิอิอิ...ขอบคุณออดี้จ้า

กะเลยมีความคิดว่ามีกระทู้ไว้หัดแต่งกลอนสำหรับตัวเองดีกว่า...กลอนที่รักของเด็กน้อยเอาไว้คลายเหงาจ้า ... เด็กน้อยหัดแต่งกลอนจ้า...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ขอโทษที่คิดถึง...เด็กดื้อ; 19-05-2009 at 07:30. เหตุผล: เพิ่มรูปจ้า

ละไมฝน
    Guest

จดหมายจากนายละไมถึงสาวละมุน

จดหมายจากนายละไม ถึงสาวละมุน

เย็นวันเสาร์
    จดหมายจากนายละไมถึงสาวละมุนจดหมายจากนายละไมถึงสาวละมุน??

ส่งอี-เมล์ถึงเนื้ออุ่นละมุนขวัญ
    ออนไลน์ผ่านบ้านมหามาจำนรรจ์
    จำเรียงฝันร้อยคำหวานรำพึง

ไปรษณีย์จ๋า...อย่าเพิ่งไปหลาย
    มีจดหมายฝากให้ใครคนหนึ่ง
    อยู่แดนไกลหัวใจครวญคำนึง
    ครุ่นคิดถึงน้องน้อยคอยต่อกลอน

จดหมายนี้มีความนัยแต่ไม่ลับ
    ไปรษณีย์ครับรับไปส่งให้ก่อน
    อย่าเพิ่งด่วนลาลับกลับบ้านนอน
    มีบทกลอนกล่อมฝันถึงขวัญน้อง

ฝันดีนะ...คืนดาวพร่างพราวฟ้า
    ดวงจันทรายิ้มแย้มจนแก้มป่อง
    ทอแสงหวานจูบฝันอันเรืองรอง
    ปลอบนวลน้องชื่นใจในคืนจันทร์

ขอจันทร์หวานหว่านแสงฝันถึงวันพรุ่ง
    ในวันรุ่งปรุงมายาช่วยพาฝัน
    ซาบซึ้งซับบทกวีวลีจันทร์
    แล้วเสกฝันหวานสนิทฝากมิตรน้อย

ยามหลับพริ้มอิ่มแก้มก็แย้มหวาน
    แม้รัตติกาลคลี่ม่านเหงาแสนเศร้าสร้อย
    แสงแห่งจันทร์แจ่มกระจ่างจงพร่างพร้อย
    สว่างร้อยพันคืนพราวรื่นรมย์

จงอบอวลไออุ่นละมุนฝัน
    และสร้างสรรค์โลกใสให้สวยสม
    ปลูกดอกรักรดน้ำฉ่ำอารมณ์
    แล้วจึงบ่มเพาะฝันกับขวัญตา....
    ...........................
    ละไมฝน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ละไมฝน; 17-05-2009 at 11:49.

รักคนโทรมาจังเลยคนดี
    เพราะฉันนี้รอสายเธอทุกวัน
    เบอร์โทรของเธอนั้นเบอร์สำคัญ
    ทุกคืนวันฉันเฝ้ารอฟังเสียงเธอ

ละไมฝนแต่งกลอนเก่งจังเลยจ้า

ปาดกะแต่งใด่ปานนั้นตั้วครับหัดบ่อยๆๆเดี่ยวกะใด่เองดอกครับเดี่ยวซิจอบเบิ่งเอาดอก555

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    :g-:g-:g- ม่วนค่ะเอื้อยเด็กน้อย ของละไมฝนกะม่วนค่ะ :1-

ละไมฝน
    Guest
    เพราะภาษาเรานี้มีชีวิต
    บรรพบุรุษประดิษฐ์ด้วยใจรัก
    ทุกอักษราทรงค่ามานานนัก
    เอกลักษณ์ของชาติไทยได้ชูเชิด

ทั้งกลอนกาพย์โคลงฉันท์รังสรรค์ไว้
    หวานละไมซึ้งฝันงามบรรเจิด
    เขียนบทเพลงเล่นคำก็ล้ำเลิศ
    เป็นบ่อเกิดแห่งรักประจักษ์ใจ

คำ...คำเดียวความหมายหลายสถาน
    แม้นเนิ่นนานผ่านยุคผ่านสมัย
    ถ้อยวลีวรรคทองผ่องอำไพ
    จึงเปรียบได้ภาษาเป็นเอกอเนกอนันต์...

ไดอารี่จดหมายคะนึงถึงนวลน้อง
    หวังใจปองปรารถนามาต่อฝัน
    ด้วยบทกลอนอ่อนหวานจารจำนรรจ์
    มาผูกพันเป็นมิ่งมิตรสนิทใจ...

....................
    ละไมฝน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ละไมฝน; 17-05-2009 at 11:53.

กำลังใจจากละไมฝน น้องเขม และอ้าพี เฮ็ดให้มีกำลังใจจังจ้า...สู้สู้ต่อจ้า อิอิอิ

หนึ่งกำลังใจจากคนดีนั้นมีค่า
    ไม่ต้องว่ามากความก็ซึ้งได้
    แค่ข้อความสั้นสั้นส่งด้วยใจ
    ก็ทำให้คนรับยิ้มหวานเลย

คิดถึงคิดถึงคนดีคนไกล
    ด้วยหัวใจว้าวุ่นด้วยคิดถึง
    อยากฝากคำด้วยหัวใจหวานซึ้ง
    ด้วยคำคำหนึ่งว่าคิดถึงจังเลย

วันนี้กายฉันเจ็บคนดีรู้ไหม
    พร้อมหัวใจก็เจ็บไม่แพ้กัน
    ขอแรงใจคนดีส่งให้ฉัน
    เหมือนเช่นวันก่อนจะได้ไหม

กายฉันเจ็บใจก็เจ็บจ้าคนดี
    มาวันนี้ใจสลายใจไม่สดใส
    แล้วฉันจะสุขใจได้อย่างไร
    น้ำตาพลันไหลเมื่อคิดถึงเธอ

Tags for this Thread