หัวข้อ: เครื่องบูตขึ้นแต่ไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197

เครื่องบูตขึ้นแต่ไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้

เครื่องบูตขึ้นแต่ไม่สามารถเข้าวินโดวส์ได้

กรณีที่เครื่องคอมพิวเตอร์ได้ผ่านขั้นตอนการ POST แล้ว แต่กลับมาค้างที่หน้าจอแสดงโลโก้วินโดวส์ทำให้ไม่สามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้เลย บางครั้งก็ยังไม่แสดงโลโก้ของวินโดวส์แต่กลับมีข้อความแจ้งขึ้นมาว่า ?Missing Operation System?

สำหรับแนวทางการแก้ไขปัญหา ให้สำรวจการใช้งานก่อน ว่าได้มีการลบไฟล์ระบบบางตัวออกไปหรือเปล่า

ส่วนใหญ่ปัญหานี้มันเกิดจากไฟล์ระบบ COMMAND.COM เสียหายหรือถูกลบทิ้งไป

เนื่องจากว่าไฟล์ COMMAND.COM เป็นไฟล์ที่มีหน้าที่เก็บคำสั่งภายในของระบบดอสเอาไว้ เช่น TYPE, COPY, DIR, DEL นอกจากนี้ก็ยังทำหน้าที่ ติดต่อและแปลคำสั่งของผู้ใช้ผ่านคีย์บอร์ด และนำคำสั่งนั้นไปปฏิบัติงาน ซึ่งนับว่าไฟล์ COMMAND.COM นั้นมีความสำคัญต่อระบบปฏิบัติการที่ยังต้องอิงกับระบบดอสอยู่มาก

วิธีแก้ไขก็คือ

ให้บูตเครื่องด้วยแผ่น Startup Disk จากนั้นพิมพ์คำสั่ง SYS C: ซึ่งเป็นคำสั่ง
    ก๊อปปี้ไฟล์ระบบลงไปในไดรฟ์ C: โดยที่ไฟล์ระบบนั้นจะมีไฟล์ COMMAND.COM รวมอยู่ด้วย จากนั้นให้บูตเครื่องขึ้นมาอีกครั้งคราวนี้จะพบว่าสามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้แล้ว

อ้างอิง หนังสือคอมพิวเตอร์ทูเดย์

อิสระ เสรี เสมอภาค

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    วิธีแก้ไขก็คือ

ให้บูตเครื่องด้วยแผ่น Startup Disk จากนั้นพิมพ์คำสั่ง SYS C: ซึ่งเป็นคำสั่ง
    ก๊อปปี้ไฟล์ระบบลงไปในไดรฟ์ C: โดยที่ไฟล์ระบบนั้นจะมีไฟล์ COMMAND.COM รวมอยู่ด้วย จากนั้นให้บูตเครื่องขึ้นมาอีกครั้งคราวนี้จะพบว่าสามารถบูตเข้าวินโดวส์ได้แล้ว

ครูเล็กครับ ช่วยนำวิธีสร้างแผ่น Startup Disk บ้างนะครับ
    วีธีที่ง่ายๆ แต่สมาชิกหลายท่านที่ไม่ทราบจะได้มีไว้ใช้ในยามฉุกเฉินครับ
    เพื่อเป็นความรู้นะครับ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    โธ่นิดจ๋า มาขายกันซะแล้ว

เล็กเป็นแต่ รุ่นเก่าแก่จ้า นิดช่างคอมน่ะนะ บอกหน่อยนะคะว่าแบล็คอัพเขาทำอย่างไร
    สมัยนี้ไดร์ฟ A เกือบไม่มีแล้วน้อจ้า เล็กเอาเรื่องที่เก็บไว้มารีไซเคิลให้ดูเท่านั้นเองนะ

นิดบอกวิธีแบล็กอัพ XP บ้างนะคะ

เล็กรู้แต่รุ่นโบราณจ้า เอารุ่นโบราณ ก็แล้วกันน้อ ไปก่อนนะคะ ยอมแพ้เลย

ถ้าเป็นยูสเซอร์ที่ดี เล็กๆ น้อยๆ พอได้ ถ้าให้ม้างคอมมาประกอบใหม่ มันจะเป็นฝรั่งทำเกินนะนะคะ นิดช่วยทีนะจ๊ะ เล็กยอมจ้า

การสร้างแผ่น Startup Disk สำหรับใช้บูทเครื่องคอมพิวเตอร์ จากแผ่นดิสก์
    แผ่น Windows 98 & ME Startup Disk ก็คือแผ่นดิสก์ ใช้สำหรับบูทเครื่อง โดยที่จะต้องใช้เมื่อเกิดปัญหาต่าง ๆ ขึ้นกับระบบ Windows และไม่สามารถบูทเครื่องเข้า Windows แบบปกติได้ โดยที่ภายในแผ่นดิสก์นี้ จะประกอบไปด้วยระบบ DOS
    (ของ Windows) และไฟล์ Utilities ต่าง ๆ ที่จำเป็นในการจัดการ และการฟอร์แม็ต ฮาร์ดดิสก์ รวมทั้งโปรแกรมหรือคำสั่งของ DOS ต่าง ๆ ในส่วนที่จำเป็นต่อการใช้งาน
    โดยทั่วไป เรามักจะใช้แผ่น Startup Disk สำหรับบูทเครื่อง เพื่อทำการจัด พาร์ติชัน หรือการ ฟอร์แม็ต ฮาร์ดดิสก์ ซึ่งโดยปกติ การใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์ เราควรที่จะมีแผ่นดิสก์นี้ไว้สักแผ่นนะครับ เผื่อไว้ใช้ยามฉุกเฉิน ส่วนวิธีการใช้งานแผ่นดิสก์นี้ หากเครื่องคอมพิวเตอร์ ที่ใช้มีการตั้ง Boot Sequence ให้เลือกบูทจาก Drive A: ก่อนแล้วค่อยไปหา Harddisk ถ้าเราใส่แผ่น Startup Disk ในช่อง Floppy Disk Drive เครื่องก็จะเลือกบูทจากแผ่นดิสก์นี้ แต่ถ้าหากตั้งให้ เครื่องบูทระบบจาก ฮาร์ดดิสก์ก่อน เราต้องไปเปลี่ยนใน bios ให้เป็น Drive A: แทน จึงจะใช้ได้นะครับ

การสร้างแผ่น Windows 98 & ME Startup Disk สามารถทำโดยใช้เครื่องมือที่อยู่ในระบบ Windows 98 & ME ได้ซึ่งแผ่น Startup Disk ที่ได้นี้ จะสามารถนำมาใช้สำหรับการบูทเครื่องคอมพิวเตอร์ และภายในแผ่น จะมีชุดคำสั่งต่าง ๆ ที่จำเป็นเบื้องต้น และนอกจากนี้ ยังมีการติดตั้ง Driver ของ CD-ROM รวมอยู่ด้วย ดังนั้น จึงสามารถใช้งาน CD-ROM Drive ได้ทันทีโดยไม่ต้องทำการตั้ง Driver ของ CD-ROM ต่าง ๆ ให้ยุ่งยาก

วิธีการสร้างแผ่น Windows 98 & ME Startup Disk ถ้าหากระบบ Windows ของคุณติดตั้งจากแผ่นซีดี ต้องทำการใส่แผ่นซีดีสำหรับติดตั้ง Windows เข้าไปในเครื่องก่อน แต่ถ้าหากเป็นเครื่องที่ทำการติดตั้งจากฮาร์ดดิสก์โดยตรงก็ไม่จำเป็นค่ะ

การสร้างแผ่น Startup Disk เริ่มต้นโดยการเลือกที่เมนู Start >> Settings >> Control Panel >> Add/Remove Programs เลือกที่ป้าย Startup Disk ตามรูป

กดที่ปุ่ม Create Disk เพื่อเริ่มต้นการสร้างแผ่น Startup Disk

ใส่แผ่น Floppy Disk ในช่อง Floppy Disk Drive และกดที่ปุ่ม OK จากนั้นก็รอสักพัก เครื่องจะทำการสร้างและ ก็อปปี้ไฟล์ต่าง ๆ ที่จำเป็นใส่ลงในแผ่น Floppy Disk เมื่อเสร็จแล้วก็สามารถนำแผ่น Floppy Disk ที่ได้นี้ไปใช้งานได้ โดยจะสามารถนำไปใช้เป็นแผ่นบูทเครื่องคอมพิวเตอร์ได้ทันที

รู้แค่ไหนเอาแค่นั้นเด้อจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย khonsurin; 24-05-2009 at 09:49.

อิสระ เสรี เสมอภาค

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    เท่าที่อ่านเบิ่งในหัวข้อนี้น่าจะเป็นปัญหาที่เกิดจาก Windows Me หรือไม่ก็ Windows 98 หรือ Windows 95

แต่ในปัจจุบันน่าจะมีคนส่วนน้อยที่ยังใช้อยู่
    ส่วนมากกะหันมาใช้
    -Windows XP
    -Windows Vista
    -Windows 7

กันหมดแล้ว อย่างเช่นผมกะใช้ Windows Vista อยู่ครับ

ซอยแนะนำวิธีแก้ปัญหาแนเด้อครับ ในการใช้งาน Windows Vista ครับ

เครื่องบู๊ตขึ้นเข้าวินโดว์ไม่ได้

เครื่องผมเป็น Notebook ก็เป็น windows xp ครับพอมีทางแก้ไหมครับช่วยด้วยนะครับ

Tags for this Thread