หัวข้อ: มือใหม่หัดทำ ค่ะ สังขยา ข้าวก่ำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ miaw

รอบยิ้มพิมใจ มือใหม่หัดทำ ค่ะ สังขยา ข้าวก่ำ

มือใหม่หัดทำ ค่ะ สังขยา ข้าวก่ำ

มือใหม่หัดทำ ค่ะ สังขยา ข้าวก่ำ

วิธีทำ และ สว่น ผสม ค่ะ
    กะทิ
    น้ำตาลปีบ หรือ
    น้ำตาลทราย
    ไข่ไก่ 4 ฟอง
    ข้าวเหนียว
    เกลือป่น

วิธีทำหน้า สังขยา
    ตีไข่ให้ขึ้นฟู
    ผสมไข่ น้ำกะทิ น้ำตาล ลงไปให้เป็น เนื้อเดียวกัน ค่ะ
    ใส่ถาดนึ่งไฟแรง 25-30 นาที
    พอสุก กะเอามา พักใว้ให้เย็นค่ะ

วิธีทำข้าวก่ำ ค่ะ
    แช่ข้าวเหนึยว 3 ชั่วโมงหรืออย่างน้อย 1/2 ชั่วโมง
    แล้วเอามานึ่ง จนข้าวก่ำสุก ผสมกะทิ เกลือ น้ำตาล
    แล้วนำไปตั้งไฟ คนจนน้ำตาลละลายหมดแล้วยกลง
    นำกะทิส่วนที่เหลือเทใส่ในข้าวเหนียวที่สุกแล้ว
    คนให้เข้ากันเร็วๆ ปิดฝาภาชนะให้สนิทจนข้าวระอุดี
    ยามจะกิน จัดข้าวก่ำ ใส่จานเสิร์ฟ กับหน้าสังขยา กินได้เลยค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวคนเดิม; 25-05-2009 at 03:40. เหตุผล: แก้ไขภาพ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    :1- กินข้าวอิ่มพอดีครับ กำลังหาของหวานยุ มาเป็นตะแซบแท้

ข้าวก่ำอีกต่างหาก ขอซิมนำจักนอยแนเด้อ อิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ สาวส่าเมืองอุดร
    Hattiesburg, MS , USA
    ให้พี่จอยชิมนำนแนะเด้อ มื้อหลุนสิลองเฮ้ดกินยุดอก ขอบใจหลายๆๆจ้า ที่เอามาบอกต่อ

กินนำแน่จ้า กำลังเผ็ดตำบักหุ่งพอดี

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มคำก้าว
    ส่งมาให้กินนำแนครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    มาเป็นตะกินแท้น้อบาดนิน้องหมิวฮ้อนๆๆจั่งซี่กินของหวานคือซิแซบเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ miaw
    จ้าแชบยุจ้า กินแก้เผ็ดกะได้ค่ะ อั่นผู้ สิให้ส่งไปให้กินนะอยู่ได๋หึ อิอิ

แนวมักของเด็กน้อยจ้า ข้าวเหนียวสังขยานี่นะ ...อิอิอิ

Tags for this Thread