หัวข้อ: สงสัย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง

สงสัย

พอดีเบิ่งข่าวมื้อเซ้าแหม่ะครับเลยสงสัยอยากถามท่านผู้รู้แน่จักน่อยครับ
    กะคือสาวมินิมาร์ทถืกคนร้ายมาปล้นหนาครับแล้วกะป้องกันโดยเอามีดาบฟัน
    เถิงฟันเถิงย้าน เพราะฮู้ว่าเพิ่นบ่กล้ายิง โจรเอาปืนขู่หนาครับ แต่เพราะเขาเคยมาปล้น
    เลยจำได้ ถ้าเป็นผมฟันคงได้เลือด กะเลยอยากถามว่าถ้าเกิดว่าสาวนั่นฟันโจรตาย
    แล้วซิถืกตำรวจจับข้อหาฆ่าคนตายบ่ครับแบบป้องกันตัวแบบนี้ เพราะฮู้ว่าโจรเอาปืนปลอมมา
    อยากฮู้หนาครับเพราะเมื่อเช้าลุ้นให้ฟันเลย สงสัย

สงสัย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวนิติกร
    ลองไปอ่านในกระทู้ การป้องกันตัว...ไม่ผิดกฎหมาย
    โพสท์โดยวิหคราตรี
    ตรงประเด็นที่สงสัยเป๋ะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวจอหอ

ป้องกันตัวพอสมควรแก่เหตุ

สาวมินิมาร์ทมีสิทธิ์ที่จะป้องกันตัวจากภัยที่ใกล้จะถึงตัว ถ้าหากสาวมินิมาร์ทรู้อยู่แล้วว่าปืนที่โจรใช้ในการชิงทรัพย์นั้นเป็นปืนปลอม ไม่มีทางเลยที่จะใช้อาวุธปืนนั้นทำร้ายได้เลย แต่สาวเจ้าได้ใช้อาวุธซึ่งเป็นอาวุธมีดไล่ฟันโจรที่ชิงทรัพย์ จนบาดเจ็บหรือถึงแก่ความตายสาวเจ้าก็จะถูกแจ้งขอหากระทำการเกินกว่าเหตุเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตาย เพราะรู้อยู่แล้วว่าปืนนั้นเป็นปืนปลอมไม่สามารถที่จะใช้ยิงสาวฯนั้นได้เลย สาวฯมีสิทธิแค่ป้องกันมิให้มาทำร้ายหรือชิงทรัพย์พอสมควรแก่เหตุเท่านั้น แต่ถ้าหากโจรเห็นว่าเจ้าของทรัพย์กำลังต่อสู้เพื่อป้องกันทรัพย์แล้วได้ล่าถอยไป สาวฯก็ไม่มีสิทธิ์ที่จะตามไปไล่ฟัน เพื่อลงโทษโจรด้วยตัวเองได้ การลงโทษผู้กระทำความผิดทางอาญาเป็นหน้าที่ทางกระบวนการยุติธรรม สาวมีหน้าที่คือ จดจำตำหนิรูปพรรณของคนร้าย และพฤติการต่างๆ แล้วแจ้งความร้องทุกข์ต่อพนักงานสอบสวน เพื่อออกหมายจับนำตัวเข้ามาสู่กระบวนการยุติธรรม ไม่ใช่ว่าใครทำผิดอะไรแล้วจะลงโทษหรือแก้แค้นกันเอง บ้านเมืองก็จะวุ่นวายไม่รู้จบ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวกระสัง
    ขอบคุณมากครับอ้ายจอหอ ได้ความรู้เพิ่มเตจิมน้อครับ ขอบคุณหลายๆ