หัวข้อ: แกงเหลืองเปลือกแตงโม

กระพริบตา แกงเหลืองเปลือกแตงโม

แกงเหลืองเปลือกแตงโม
    (ได้สูตรมาจากคุณปูขาเกเซมารู กับคุณติ๋ม เปอร์โย จ้า)

ส่วนผสมเครื่องแกง

พริกแห้งแกะเม็ดแช่น้ำให้นิ่ม 15 เม็ด (สีแกงจะได้สวยๆ)
    พริกขี้หนูสด 20 เม็ด
    กระเทียม 10 กลีบ
    ขมิ้นท่อนขนาด 1 นิ้ว
    หอมแดง 1-2 หัว
    ข่าสับแล้วได้ประมาณ 2 ช้อนโต๊ะ
    กะปิ 2 ช้อนชา
    เกลือ ช้อนชา

วิธีทำ

ปั่นเครื่องแกงทุกอย่างรวมกัน (ใส่น้ำนิดหน่อย)

ส่วนผสมแกงเหลือ

เปลือกแตงโมปลอกเปลือกเขียวออก ตัดเป็นท่อน ซอยเป็นชิ้น
    ปลาทูสดตัดเป็นชิ้น (ปลาทับทิม ปลากระพง หรือกุ้งตามชอบ)
    น้ำมะขามเปียก
    น้ำมะนาว
    น้ำปลา
    น้ำตาลปี๊บหรือน้ำตาลปึก
    น้ำเปล่า
    พริกแกงเหลือง

วิธีทำ

๑.ใส่น้ำลงไปในหม้อ ตั้งบนเตา
    ๒.ใส่เครื่องแกงลงในหม้อคนให้เป็นเนื้อเดียวกับน้ำ ปล่อยให้น้ำเดือด
    ๓.พอน้ำเดือดจัดใส่ปลาลงไป ห้ามคนนะคะ เดี๋ยวจะคาว
    ๔.พอปลาสุกก็ใส่เปลือกแตงโมลงไป และปล่อยให้น้ำแกงเดือด
    ปรุงรสด้วย น้ำปลา น้ำมะขามเปียก น้ำมะนาวและน้ำตาล
    ชิมรสให้ออกเปรี้ยว เค็ม หวานนิดๆ ตามลำดับ
    ๕.สุกแล้วปิดไฟ หุงข้าวไว้แล้ว เตรียมหม่ำโลด :heart:
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 30-05-2009 at 06:06.

เป็นตาแซบแท้จ้า ถือจานข้าวมารอแล้วกินนำได้บ่น้อจ้า อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณครับ สำหรับเมนูแปลก ๆ...
    น่าแซบอยุ่เนาะครับ...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    เป็นตะแซ่บเนาะจ้า แกงรสจัดๆสุดยอดเลยจ้า..ชิมนำแนเด้อจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    น่ากินมากเลยจ้า ขอฝนกินด้วยคนเด้อจ้า อิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    แวะมากินแกงเหลืองครับแม่นเหลือยุบ่อน้อหือแม่นเบิดแล้วน้อ หลายยุตั้วนี้เอาห่อให้จักถุงแน่เด้อครับ

ให้กินนำแนะเด้อ...หิวววววววจ้า

โอ๊ยยยยเป็นตาแซบคัก แตว่าสุตรนี้ขอลดพริกขี้หนูลงเหลือ 5 เม็ดได้บอจ้า แค่เห็นภาพก็ทานข้าวได้ 3 จาน(ไม่ขี้เกียจล้าง)ขอบคุณค่ะที่นำภาพมายั่วน้ำลายยยย..

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ข้าวทิพย์
    โอ๊ยยยยเป็นตาแซบคัก แตว่าสุตรนี้ขอลดพริกขี้หนูลงเหลือ 5 เม็ดได้บอจ้า แค่เห็นภาพก็ทานข้าวได้ 3 จาน(ไม่ขี้เกียจล้าง)ขอบคุณค่ะที่นำภาพมายั่วน้ำลายยยย..
    แกงเหลืองไม่เผ็ด แกงจะคาวค่ะ
    คือกันกับแกงไตปลา ต้องเผ็ดเค็มจึงจะหรอย อิอิอิ

สูตรนี้ใช้พริกแกะเม็ดจะไม่เผ็ดจ้า ย่านเผ็ดคือกัน
    เลยแอบใส่พริกหยวกแห้งที่ไม่เผ็ดมากแช่น้ำใส่นำ
    สูตรเดิมใช้ทั้งเม็ดตำรวมกันไปเลย เผ็ดหลายกินกะบ่ได้ อิอิ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ดอกหญ้าในป่าสน
    แกงเหลืองไม่เผ็ด แกงจะคาวค่ะ
    คือกันกับแกงไตปลา ต้องเผ็ดเค็มจึงจะหรอย อิอิอิ

สูตรนี้ใช้พริกแกะเม็ดจะไม่เผ็ดจ้า ย่านเผ็ดคือกัน
    เลยแอบใส่พริกหยวกแห้งที่ไม่เผ็ดมากแช่น้ำใส่นำ
    สูตรเดิมใช้ทั้งเม็ดตำรวมกันไปเลย เผ็ดหลายกินกะบ่ได้ อิอิ
    ถ้าไม่เผ็ดจะไม่ใช่รสชาดที่แท้จริง หรอยอย่างแรง หรอยๆc06: