หัวข้อ: ไผ่หวานที่สุรินทร์

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ผมมักๆ ครับประเภทหน่อนิ หน่อน้อยหน่อใหญ่กะมัก (หน่อไม้เด้อครับ) อย่าเข้าใจเป็นอย่างอื่น ต้มเซิ้มกินกับแจ๋วปลาแดกบองบ้านเฮาเนาะครับ เข่าเหนียวฮ้อนๆ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    ดีครับผมขั่นขยันบ่มีอดครับผม...ผมสิไปสมัคสับหน่อเด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ tonpai
    เป็นตาแกงแซบเน๊าะจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อยากได้หน่อมาเฮ็ดแนวเด้เนาะเอื้อย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจัย
    อยากได้หน่อมาเฮ็ดแนวเด้เนาะเอื้อย
    เอ๋า...ต้นไผ่นิ่เพิ่นขยายพันธุ์ด้วยหน่อบ่จ้าบ่าวจัย
    นึกวาแหมนต้องขุดเหง้ากับฮากแหม่ะ
    หือจั่งได๋......งงแล่ว
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    อยากมีสวนไผ่คือเพิ่นเด้เนาะ ปลูกสองปีเห็นผล สุดยอดเลยคับ ขอบคุณดีเจลูกหินที่นำเสนอสิ่งที่ดีมีประโยชน์คับผม

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจัย

ต้นพันธูมีหลายที่ ราคาแล้วแต่เราต่อรองบางที่กะขายเป็น 100 ขึ้นอยู่กับฟอร์มต้น เวลาการเลี้ยงดู สายพันธุ์ ด้วยนะจ๊ะ
    ที่สวนพิณพลอย สวนที่พี่ลูกหินมีส่วนร่วมนิสสสสนึง (ลงกำลังใจนะจ๊ะ)
    ตอนนี้ ลงไว้ ราว 700 ต้นจ้า งามหลาย สิ เบิ่งภาพ บ่ คะ อิอิ
    สำหรับราคา กะ ขึ้นอยู่กับว่าเราสั่งมากสั่งน้อย จ้า ต้องจองจ้า
    อยู่ ราว 50 - 70 ขึ้นกับจำนวน

เอื้อยน้องติ๋ม อิอิ ปลูกไผ่ ปลูกพืช ถึงบ่มีไผ๋ดูแลตอนนี้
    อนาคตคั่นเมือมาอยู่บ้านเมืองเฮา ต้นไม้กะใหญ่ กะเขียว สดชื่น จ้า
    ตอนนี้ แจกเพื่อนบ้านก่อนน๊อ อิอิ ได้บุญ ได้บุญ จ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ต่วง
    ผมมักๆ ครับประเภทหน่อนิ หน่อน้อยหน่อใหญ่กะมัก (หน่อไม้เด้อครับ) อย่าเข้าใจเป็นอย่างอื่น ต้มเซิ้มกินกับแจ๋วปลาแดกบองบ้านเฮาเนาะครับ เข่าเหนียวฮ้อนๆ
    บ่คิด คือ บอกเนาะ ว่าอย่าคิดหลาย อ้ายกะดาย ฮ่าๆๆๆ+

น่าสนใจหลาย คนจีนบอกว่าปลูกไผ่ล้อมบ้าน ดีเด้ ...

สมคิด ส.สารคาม
    Guest
    ดีๆๆ....เผื่อแผ่คนไกลแนเด้อ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    การจะปลูกไผ่ ต้องศึกษาในรายละเอียด ให้ดี เพราะไผ่ มีหลายสายพันธุ์
    แต่ละสายพันธุ์ ก้อมีความแตกต่างกันออกไป หลากหลาย คือมีทั้งไผ่ที่กิน
    ดิบเหมือน พืชผักได้ โดยมีรสชาดที่ไม่ขม คล้ายกับ ยอดมะพร้าวอ่อน และ
    บางชนิดก้อ ต้มสัก สองสามน้ำ เพื่อบรรเทาความขม ให้หมดไป แต่ทางอีสาน
    คนส่วนมากชอบรสที่ออกขมๆ เท่าที่ทราบมา ไผ่ที่มีรส ไม่ขม แต่ก้อไม่หวานมาก
    แต่ สามารถ กินดิบแทนผักได้ น่าจะเป็นไผ่บงหวาน ทางเมืองแพร่ และ
    ทางปราจีน ก้อมี หลากหลาย รสชาดไม่เหมือนกัน ลองศึกษาดูนะครับ
    การปลูก การดูแล คงไม่ยากมาก เพราะไผ่เป็นพืชที่ไม่ค่อยมีแมลง มารบกวน
    อยุ่แล้ว การปลูก ควรปลูกช่วงต้นฝน เพราะมีฝนตกมากช่วยให้ไผ่ เจริญเติบโต
    ได้ดี และตั้งตัวได้
    นี่ก้อเป็นความรู้ที่เพิ่งได้ศึกษามาเหมือนกัน และจะลองปลูกดูครับ ไผ่น่าจะเป็น
    พืชเศรษฐกิจตัวใหม่ที่ดีนะครับ อย่างน้อย ถ้าเราปลูกกันก้อช่วยลดสภาวะโลก
    ร้อนไปได้บ้างครับผม
    ขอบคุณน้องพลอยมากครับ ที่นำภาพสวนไผ่มาให้เบิ่งกันครับผม
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มน้อยเมืองเพชร; 15-07-2009 at 12:49.