หัวข้อ: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ

แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ [wma=380,50]http://kasmostenk.googlepages.com/dokor2.wma[/wma] หน้านี้ตามท้องนา ปลาดุกนาสิเยอะมากครับ เดี๋ยวผมสิพาไปจับปลาดุกมาทําแกงอ่อม ครับ//// แกงอ่อมปลาดุกนา
    เครื่องปรุง
    ปลาดุกขนาดกลาง 1ตัว มะระจีน 2 - 3 ลูก หัวกะทิ 1ถ้วย หางกะทิ 2 - 3 ถ้วย หอมแดง 7 หัว กระเทียม 2 หัว พริกแห้ง 7 เม็ด ตะไคร้หั่น1ช้อนโต๊ะ ข่า 3 แว่น กะปิ 1ช้อนชา เกลือ 1ช้อนชา น้ำปลา1ช้อนโต๊ะ
    วิธีทำ
    1 ปลาดุกตัดหัว ผ่าท้องเอาไส้ออกทิ้ง ตัดครีบและหางออกทิ้งให้หมด ล้างน้ำให้หมดเมือก ตัดขวางตัวเป็นท่อน ๆ ยาว ประมาณ 1 องคุลี ใส่กระชอนพักไว้
    2 ปอกเปลือกหอม กระเทียม หั่นตะไคร้ พริกแห้งผ่าเอาเมล็ดออกล้างน้ำ ข่าล้างน้ำให้ สะอาด
    3 โขลกพริกกับเกลือให้ละเอียด ใส่หอม กระเทียม ตะไคร้ ข่าโขลกให้ละเอียด ใส่กะปิ โขลกให้เข้ากัน
    4 ผ่ามะระตามยาวเป็น 2 ซีก ขูดเยื่อที่ติดกับเมล็ดออก หั่นตามขวางหนาประมาณ 1 องคุลี ลวกในน้ำเดือด 1 ครั้ง ตักออกแช่ในน้ำเย็น
    5 ใส่หัวกะทิลงในกระทะ ตั้งไฟเคี่ยวพอแตกมัน ใส่น้ำพริกที่โขลกลงผัดพอหอม ใส่ปลาดุกลงไป พอเดือดอีกครั้งใส่หางกะทิ กับมะระลงไป พอเดือดอีกครั้งใส่น้ำปลา คนให้ทั่วแล้วยกลง
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8

Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ

เป็นตาแซ่บแทะน้อ.........เฮดสูกินแนเด้อ พ่อครัว ....กะดาย ..อิ อิ ตะบ่เอากระทิ ได่บ่อ้าย ..รึผิดสูตร Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ 8) 8)
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่

Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ

Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ไก่น้อย
    เป็นตาแซ่บแทะน้อ.........เฮดสูกินแนเด้อ พ่อครัว ....กะดาย ..อิ อิ ตะบ่เอากระทิ ได่บ่อ้าย ..รึผิดสูตร Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ 8) 8)
    อิอิ ประเดิมคะแนนที่ 200 พอดี (ทางอิสานเฮาบ่อใส่กระทิ ครับ ที่ใส่กระทิ คือภาคกลาง)
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ใบไม้สีชมพู

สีคือจั่งใส่กะทิแท้อ้าย

อ่อมใส่ผักไซกับแซบจ้า

จุดสําคัญคือต้องเป็นปลาดุกนา ถ้าเป็นปลาดุกเลี้ยงสิบ่อแซบ ครับ 8) 8)

hell_angel
    Guest

อุ๊ย%% จะ บ่ ได้หาซื้อ ปลาดุกบ้าน บ่ น้อ ปาดนิ
    แต่กะสิยาก อ้าย ♪บ่าวเซียงน้อย♪ สิเอาไปให้แกงให้กิน ได้บ่
    ย่านแกงเอง บ่ แซบ น้า อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา

นินะ ที่อ้ายเซียงบอกวาแกงออ่มภาคกลางใส่กระทิด้วย บ่สั่น นางกะคิดวาเลาเฮ๊ดบ่เป๋นแลว
    เพราะเคยเหนแตใส่ ผักซีลาวแมะ แต่กะน่าอร่อยน้อ ข้าวจ้าวร้อนๆ แง่มๆงั่มๆโอ้ย นานฮอดวันที่หนึ่งเด้
    หิวๆๆๆๆ อิแม่ เอ้ยเตรียมเด้อ นางสิเมียเฮือนแล่ว พร้อมหน้าพร้อมตาเด้อ อิพ่อ แซ่บๆๆๆๆๆ :-* :-* :-*

บ่าวสายฟ้า
    Guest

ซดจักคำกะน่ะ บ่าวเซียง Re: แกงอ่อม ปลาดุกนา แซ๊บแซบ ครับ

JAI Sung ma
    Guest

เห็นแกงอ่อม ปลาดุ หยากเอาเข้าเหนียว จ้ำเด้คือสิแซบ เน๊าะบ่าวสาวในบ้านมหาเฮ็ดเป็นกันบ่น้อ บัดทีนิ
    คำตอบที่แน่ๆคือสิแม่นกินเป็นอย่างเดียวเน๊าะคับ อิอิ :D :) :) :)

สงัด903
    Guest

:)เข่าม่ากิ๋นแกงอ่อมปลาดุก ม่าแจกทุกผูทุกคน แจ่มกว่าเพื่อนก็จะมีน้อง ไก่น้อย ตอง ๒ พอดี 8)

Tags for this Thread