หัวข้อ: ขนมครกเด้อจ้า...

รอบยิ้มพิมใจ ขนมครกเด้อจ้า...

ขนมครก

ขนมครกเด้อจ้า...

เครื่องปรุงตัวแป้ง

1. แป้งข้าวเจ้า (แห้ง) 1 ถ้วยตวง
    2. น้ำ 2 ถ้วยตวง
    3. ข้าวสุก 1/3 ถ้วยตวง
    4. มะพร้าวทึนทึกขูดขาว 1/2 ถ้วยตวง
    5. เกลือป่น 1/2 ช้อนชา

เครื่องปรุง หน้ากะทิ

1. หัวกะทิ 1 ถ้วยตวง
    2. น้ำตาลทราย 1/2 ถ้วยตวง
    3. เกลือป่น 1 1/2 ช้อนชา
    4. ตัวแป้ง 1 ช้อนโต๊ะ

ขนมครกเด้อจ้า...

วิธีทำ

1. ตวงแป้ง 1 ถ้วยตวงใส่ชามผสม เติมน้ำ 1 ถ้วยตวง คนให้เข้ากัน แล้วแช่ไว้ 12 ชั่วโมง หรือค้างคืน
    2. บดข้าวสุก 1/3 ถ้วยตวง มะพร้าวขูด ครึ่งถ้วยตวง พร้อมน้ำอีก 1 ถ้วยตวง
    3. ใส่เบลนเดอร์จนละเอียดดี หรือโม่ด้วยโม่หินก็ได้
    4. เทมะพร้าวและข้าวสุกที่บดแล้วลงในชามแป้งที่แช่ไว้ เติมเกลือป่น คนให้เข้ากันดี ใช้เป็นตัวแป้งขนมครก
    5. ผสมกะทิ น้ำตาล ตัวแป้งและเกลือด้วยกัน คนให้น้ำตาลละลาย
    6. ตั้งเตาขนมครกบนไฟอ่อน ๆ ให้ร้อนจัด จึงใช้ลูกประคบ แตะน้ำมันพืชเช็ดเบ้าขนมครกทุกเบ้าให้ชุ่มน้ำมัน ตักแป้งหยอดลงในเบ้าประมาณค่อนเบ้า รอสักครู่จึงหยอดหน้ากะทิลงประมาณ 1/2 ช้อนโต๊ะ ปิดฝารอจนขอบแป้งเกรียมเหลือง จึงใช้ช้อนแซะขึ้นใส่ถาด ขนมครกเด้อจ้า...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวกุดชุม
    บล็อก
    3
    เป็นตาแซบคัก ขอจัก2 จานแหน่ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    มาชิมขนมครก มาพร้อมกาแฟ1ถ้วยจ้า กินคู่กันอร่อยที่สุ๊ดดดดดดด

พี่หน่อยจ๋า น่าจะใส่ข้าวโพดหรือเผือกหั่นชิ้นเล็กๆๆด้วยนะค่ะ เป็นการเพิ่มสีสรร และรสชาด อีกแบบนึงค่ะ ปีใหม่ซื้อกินประจำเลย ทำเองมะเป็น อิอิ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    เป็นขนมอีกอย่างที่น้องเขมมักหลายค่ะ

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ปีใหม่
    มาชิมขนมครก มาพร้อมกาแฟ1ถ้วยจ้า กินคู่กันอร่อยที่สุ๊ดดดดดดด

พี่หน่อยจ๋า น่าจะใส่ข้าวโพดหรือเผือกหั่นชิ้นเล็กๆๆด้วยนะค่ะ เป็นการเพิ่มสีสรร และรสชาด อีกแบบนึงค่ะ ปีใหม่ซื้อกินประจำเลย ทำเองมะเป็น อิอิ
    พี่ก็เพิ่งลองทำดูค่ะ สูตรนี้ตัวขนมรสชาติใช้ได้
    คือหวาน เค็ม มัน ครบสูตร
    ถ้าปีใหม่ลองทำดูใช้สูตรนี้ได้เลยค่ะ
    เดี๋ยวไว้คราวหน้า พี่จะลองเพิ่มข้าวโพดกับเผือกตามที่ปีใหม่แนะนำจ้า :heart:

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ขนมครกโบราณมั่กๆอยู่จ้า...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    ขนมครก ของโปรดเลยจ้า
    ไปทำงาน ต้องแวะซื้อตลอด

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    ขนมครกกะมักครับของหวานแซบๆๆๆมักซื้อกินยุครับตอนอยู่บ้านมาทางนี้บ้อใด่กินเลยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    ของมักอีกอย่างหนึ่งคือกันละจ้า ขนมครก..

ขนมครกแซบดีจ้า...มักคือกันจ้า...

Tags for this Thread