หัวข้อ: สิ่งน่ารู้ของแรงงานไทยที่เดินทางมาเก็บผลไม้ป่าที่สวีเดน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    สภาพป่าที่เก็บผลไม้ :ภาพประกอบจากคุณตุ๊ดสยามงามอย่างไทย

สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18
    ขอบคุณค่ะ อ่านเก็บรายละเอียดทุกตัวอักษร เลยค่ะ

มี เด็ก ที่ทำงานเก่า พูดเรื่องที่เขาอยากไปทำงานเก็บผลไม้ที่สวีเดน เหมือน เพิ่งเข้าใจค่ะว่าเขาเก็บกันยังไง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ security182
    เป็นข้อมูลที่ดีและมากด้วยประโยชน์เลยครับ
    ขอบคุณหลายๆเด้อผู้สาวนักเรียน โอ๊ะผู้สาวไทบ้าน(มหา)ที่นำมาให้อ่าน

เป็นตะเมื่อยเนาะครับ ตื่นเดิ้ก แล้วเลิกเก็บ 3- 4 ทุ่ม แล้วเอาเวลาใด๋ไปขายเนาะครับ

กินข้าวใช้มือหนึ่ง ส่วนมืออีกข้างต้องเก็บผลไม้

แบบนี้ต้องห้ามป่วย ห้ามหยุดเลยตั้วนิ ลำบากขนาดเลยพี่น้องเอ้ย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    หมู่ผมเคยไปเก็บคือกัน ตอนนั้นบ่ได้ไปกับนายหน้า มีญาติอยู่ กลับมากะมีเงินเป็นแสน แต่ว่าลำบากหลายว่าซั้น ตื่นแต่เซ้า นอนดึก เยี่ยวเป็นเลือดเลย จ่อยจนว่าจำบ่ได้ แต่ว่าต้องสู้ต่อไป อีสานเลือดนักสู้อยู่แล้วเนาะ เป็นกำลังใจคับผม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    ดีใจค่ะ ที่ได้เป็นส่วนหนึ่งน้อยๆ คอยส่งสาร์น
    คั่นวาดี กะสิหามาเติ่มอีกเด้อค่า
    ฮ่วย...คนมักหย่องเนาะ
    555++

ป้าซู :

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกที่ร่วมแสดงความคิดเห็น ข้อมูลตรงนี้จะไม่สูญเปล่าค่ะ
    จะถูกนำส่งอย่างเป็นทางการ และไม่เป็นทางการ
    ให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ไม่ว่าเป็นสถานเอกอัคราชทูตไทย ณ กรุงสตอกโฮล์ม
    กระทรวงต่างประเทศ ธนาคาร ธกส. กรมการจัดหางาน และสื่อมวลชน
    เพื่อเป็นข้อมูล จากพวกเราชาวเว็บบ้านไทย และสมาคมบ้านไทย

ขอร่วมเรียกร้องให้หน่วยการที่เกี่ยวข้องในนโยบายดังกล่าวนำไปประกอบการดำเนินการ
    ในรายละเอียดการทำงาน และผลที่จะตามมา มิใช่วัวหายแล้วล้อมคอก ปีแล้วปีเล่า
    ปล่อยเงินกู้ไป นายหน้าได้เงิน แต่ประชาชนมาเสี่ยงโชค นโยบายสวยหรู
    แต่หมูกลับบ้านไปเป็นหนี้ต่อ

ความคิดเห็นส่วนตัวนโยบายนี้ดี เป็นการกระตุ้นเศรษกิจ
    ไม่ให้ประชาชนกลุ่มหนึ่งไม่ไปเป็นหนี้นอกระบบสร้างงาน
    แต่กรมแรงงานเองต้องมีการคัดเลือกมาตรฐาน
    บริษัทที่จะดำเนินการนำเกษตรกรเดินทางไปรับจ้างในประเทศดังกล่าว
    อย่าให้มีข่าวใต้โต๊ะ และขอให้มั่นใจนะว่าประชาชนที่มาจะไม่ถูกเอาเปรียบ
    มิใช่มาถูกลอยแพ และโยนให้เป็นภาระเจ้าหน้าที่ที่ต่างประเทศ
    ที่จะต้องมาอำนวยความสะดวกที่เกินกำลัง

ขอบคุณค่ะ

ตุ๊ดสยามฯ:
    ความคิดของตุ๊ดสมองปลาทองนะ ธกส. ปล่อยเงินกู้ ประชาสำพันธ์ให้คนไทยมาเก็บผลไม้ในเขตยุโรป
    แล้วทางรัฐบาลไทยเค้ามีการเจรจาภาคทวิภาคีหรือยัง...อ่ะ งงเด้อ คำนี้ ตุ๊ดเมาไวน์ แระ ทวิภาคี
    หมายถึงอารายหว่า เขียนเอง งงเอง เอ่อ ปล่อยไปขี้เกียจลบ หุหุ เห็นมานเท่ห์ดี อิอิ

เอาง่ายๆ แก้ปัญหาที่ปลายเหตุก่อนแล้วกัน ก่อนที่จะประชาสำพันธ์ให้คนไทยมาเก็บผลไม้อย่างถูกต้อง
    หรือแม้แต่คนไทยที่ทำวีซ่าท่องเที่ยวมาเพื่อเก็บผลไม้น่ะ ในกลุ่มของนายหน้ารวมทั้งคนที่พาญาติมาด้วยเหมือนกัน

1. น่าจะมีการอบรมคนไทยก่อน เรื่องความสะอาด ขยะ เศษอาหาร สัญลักษณ์ต่างๆที่เจ้าของป่าหรือคนในพื้นที่ได้ทำไว้
    ควรให้ความรู้ก่อนว่าไม่ควรไปทำลาย ไม่ควรไปหักกิ่งไม้ หรือตัดต้นไม้ในป่า เรื่องการขับถ่าย เรื่องสูบบุหรี่ในป่า
    ถ้าให้ข้อมูลหรือตั้งเป็นกฎข้อบังคับเบื้องต้น ก็จะได้ขจัดปัญญาเรื่องนี้ออกไป เพราะนิสัยคนไทยน่ะ มักง่าย
    เมื่อสองปีก่อนนะ แค่ดูแลคนไทยที่มาเก็บผลไม้ไม่ถึง 10 คน นังแม็คก็ปวดหัวยิ่งกว่ามีผัวเป็นทหารทั้งกองทัพสะอีก ตูล่ะเซง

2. ให้ข้อมูลที่ถูกต้อง ไม่ใช่เอาจำนวนเงินมาหลอกล่อ ว่ามาแค่ 3 เดือน แล้วได้เงินกลับเป็นแสน

3. ถ้าคิดจะมา ก็หัดอ่านเข็มทิศให้มันออกสะ ...รุ่นโบราณแล้วนะเนี๊ยะ เพราะสมัยนี้เค้าใช้ GPRS กัน อิอิ
    เข้าเรื่อง คือว่า น่าจะมีการสอนให้รู้จักใช้เข็มทิศติดตัว ดูก่อนเข้าป่า ว่าอยู่ทิศไหน จะได้ไม่หลง

4. อาหารการกิน ยาสามัญพื้นฐาน พารา ยาแก้หวัด ยาแก้ยอก สิ่งที่สมควรแบกมาจากเมืองไทย
    ปีที่แล้วมีลุงอยู่คน แบกข้าวสารเป็นข้าวเหนียวมาจากเมืองไทย ตูจะบ้าตาย แกบอกว่ากลัวไม่มีขาย
    เพราะกินข้าวเจ้าไม่เป็น ไอ่คนที่พามา ก็ไม่ได้ให้ข้อมูลอะไรเล๊ยยยยย หวังจะฟันแต่ค่าหัวกับค่าที่พัก ค่ากิโลอย่างเดียว

5. ปัญหาระหว่างนายหน้ากับคนไทยที่มาเก็บผลไม้ เรื่องการโกงน้ำหนัก และราคาของผลไม้
    ไม่ตรงกับความเป็นจริง อันนี้ไม่มีคำแนะนำ เพราะตุ๊ดก็คิดม่ายออกเหมือนกัน อิอิ
    เพราะมันขึ้นอยู่กับความหน้าเลือดของนายหน้าแต่ละคน

6. เรื่องการยิง หรือล่าสัตว์ป่ามาเป็นอาหาร จำพวก นก นกเป็ดน้ำ จำพวกนี้ล่ะ

7. ปัญหาเรื่องนายหน้าติดค่าผลไม้ แล้วใช้งานฟรีโดยไม่มีค่าแรงให้

8. ปัญหาเรื่องกลุ่มคนไทยแย่งพื้นที่เก็บผลไม้กับกลุ่มคนประเทศอื่น โปแลนด์ ยูเครน รัสเซีย

อร๊ายยยยยย ทำไมรัฐบาลสวีเดนถึงไม่ไล่ให้ อิพวกอพยพ นั่งแหลกนอนแหลกภาษีชาวบ้าน
    เข้าป่าไปเก็บผลไม้มาขาย แล้วจ่ายภาษีคืนให้ประเทศสวีเดนคืนบ้างฟระ ต้องมาคอยนั่งจ่ายให้พวกมันฝ่ายเดียวอยู่นั้นแหละ
    สวรรค์บนดินของอิพวกเวรนี้จริงๆ แม่ม!ทำหน้าตาไร้เดียงสา ที่ไหนได้มีแต่ตัวปล่อยยา มอมเมาเด็กนักเรียน
    เฮ้อ.....กลุ้ม แต่ละประเทศ ปิดหูปิดตากันเหลือเกิ๊นนนนนนน

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เเมงสะดิ้ง; 01-07-2009 at 14:00. เหตุผล: เพิ่มเติม
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    อ้างถึง//ขอร่วมเรียกร้องให้หน่วยการที่เกี่ยวข้องในนโยบายดังกล่าวนำไปประกอบการดำเนินการ
    ในรายละเอียดการทำงาน และผลที่จะตามมา มิใช่วัวหายแล้วล้อมคอก ปีแล้วปีเล่า
    ปล่อยเงินกู้ไป นายหน้าได้เงิน แต่ประชาชนมาเสี่ยงโชค นโยบายสวยหรู
    แต่หมูกลับบ้านไปเป็นหนี้ต่อ//

เห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งคับ หน่วยงานรัฐส่วนมากสิแต่งเติมข้อมูลหรือหนังสือให้มันสวยหรูเพื่อเอาหน้า (ไม่ใช่ทั้งหมด) แต่พอมีปัญหาเกิดขึ้นแล้วกะตามแก้กันไม่หวาดไม่ไหว ชาวบ้านก็กลับบ้านเป็นหนี้ต่อไป น่าเห็นใจอี่หลี บางคนมีเงินกลับมาก็รอดตัวไป

เซียงเคน
    Guest
    ขอบคุณหลายๆ ครับ อั่นนี่มู่รถแต๊ก กะพึ่งกลับมาจากเฮ็ดอั่นนี่คือกันละครับ
    เพินกะได้เงินกลับมาคือกันละครับแต่กะบอหลายปานนั่นคือวานั่นละครับ
    แต๊กกะหัวกะสิฮู้คักๆ กะตอนนี้ละครับ วาเพินพากันไปเก็บหมากอั่นนี้ตั้วนิ
    ขอบคุณหลายๆ ครับสำหรับภาพประกอบนำ