?แซมบา?ไร้ ?ฮวน?ตัดคอนเฟด

บราซิลขาด ?ฮวน? ในเกมคอนเฟเดอเรชันส์คัพรอบรองชนะเลิศที่จะพบกับแอฟริกาใต้คืนนี้ (25 มิ.ย.) ส่วนแอฟริกาใต้ไม่หวั่นศักดิ์ศรีแม้เป็นรอง

ศึกคอนเฟเดอเรชันส์คัพรอบรองชนะเลิศคืนนี้ ?แซมบา? บราซิล จะพบกับ ?บาฟานา บาฟานา? แอฟริกาใต้ ซึ่งบราซิลได้รับข่าวร้ายเมื่อฮวน กองหลังตัวเก่ง หมดสิทธิ์ลงเล่นเนื่องจากเจ็บขาซ้าย

ฮวนเป็นคนที่ทำประตูที่ 3 ในเกมที่บราซิลเฉือนชนะอียิปต์ 4-3 แต่เขาพลาดจุดโทษในเกมที่ชนะสหรัฐ 3-0 และเริ่มเจ็บชาซ้ายจนถูกเปลี่ยนตัวออกในนาทีที่ 24 ในเกมที่พบกับอิตาลี

หากบราซิลผ่านเข้าไปชิงชนะเลิศได้ฮวนก็ไม่สามารถลงเล่นในนัดชิงชนะเลิศได้ เนื่องจากแพทย์บอกให้พักประมาณ 1 อาทิตย์

?แอฟริกาใต้เป็นทีมที่กระตือรือร้น ผมเชื่อว่าพวกเขาจะสร้างความยากลำบากให้เราได้แน่ พวกเขาแข็งแรง เร็ว และมีกองเชียร์ที่คอยให้กำลังใจพวกเขามากมาย แต่พวกเราเตรียมตัวมาดีและแข็งแกร่ง ซึ่งช่วยอย่างมากในทัวร์นาเมนต์แบบนี้? ดุงกา โค้ชบราซิล กล่าว
บราซิลผ่านเข้ารอบมาในฐานะแชมป์กลุ่มบี มี 9 คะแนนเต็มจากชัยชนะ 3 นัดรวด และเป็นตัวเต็งชาติหนึ่งที่จะคว้าแชมป์ในรายการนี้ ส่วนแอฟริกาใต้เข้ารอบมาโดยการเป็นอันดับ 2 ของกลุ่มเอ มี 4 คะแนน แต่แอฟริกาใต้ก็ไม่หวั่นศักดิ์ศรีของบราซิลแต่อย่างใด
?ผมไม่สามารถจะบรรยายได้ว่ารู้สึกดีแค่ไหนที่ผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ เราเคยเจอสเปนมาแล้วทำให้เรามั่นใจขึ้นในการเจอบราซิล ถ้าถามว่าเราจะหยุดบราซิลได้ไหม เราคงจะบอกว่าเราไม่มีอะไรจะเสีย การเจอกับบราซิลเป็นสิ่งวิเศษ ซึ่งเราจะทำให้ดีที่สุด? โจเอล ซานตานา โค้ชแอฟริกาใต้ เปิดเผย

?เราสมควรแล้วที่ผ่านเข้ามาถึงรอบตัดเชือกได้ เรามี 4 คะแนน เอาชนะนิวซีแลนด์ ซึ่งตอนนี้ผมรอคอยเกมกับบราซิล?

สำหรับบราซิลกับแอฟริกาใต้เคยเจอกันเมื่อวันที่ 24 เมษายน ซึ่งเกมนั้นบราซิลชนะไป 3-2

ส่วนเมื่อคืนวันอังคารที่ผ่านมามีการแข่งขันฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรปรุ่นอายุต่ำกว่า 21 ปี นัดสุดท้ายรอบแรกของกลุ่มเอ สวีเดนชนะเซอร์เบีย 3-1 และอิตาลีชนะเบลารุส 2-1 ทำให้อิตาลีและสวีเดนผ่านเข้ารอบรองชนะเลิศ โดยอิตาลีเป็นแชมป์กลุ่มมี 7 คะแนน จาก 3 นัด ส่วนสวีเดนมี 6 คะแนน รอบต่อไปจะมีขึ้นในวันนี้(26 มิถุนายน) ซึ่งอิตาลีจะพบกับเยอรมนี ส่วนสวีเดนจะพบกับอังกฤษ

หนังสือพิมพ์โลกวันนี้ ประจำวัน พฤหัสบดี ที่ 25 มิถุนายน 2009