หัวข้อ: ภาษา เขมร วันละคำ 4 ตุลาคม 2549

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

ภาษา เขมร วันละคำ 4 ตุลาคม 2549

8) 8)ภาษา เขมร วันละคำ วันนี้ขอเสนอ คำว่า โต้ว บางกอก แปลว่า ไปบางกอก หรือ ไปกรุงเทพ ฯ 8) 8) อยากรู้คำไหน ถามได้ ขอรับ โต้ว แปลว่า ไป

[wma=380,50]http://rachain2429.googlepages.com/lag.wma[/wma]

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

Re: ภาษา เขมร วันละคำ

หวัดดีครับ....เจ้าของกระทู้......ขอชม..ดีดี......มากครับ....
    อยู่ไสล่ะ...เจ้า..ข่อยเลียวเด้อ...รัตนบุรีก้ำ..ถิ่นพำนักอาศัย....มาเฮ็ดงานอยู่กรุงไกลบ่อได้ไล้ลืมบ้านดอก....มามาว่าเว่ากัน....

monchai
    Guest

ข่อยฮู้แล้วว่าเจ้าคนรัตนบุรี............นะ

Bugyoot
    Guest

หยิ๊นอ บองปะโอน ขะมาด โม โนว แนะ ม๊อด น้อ ( หยิ๊ พี่น้องผมมาอยู่ทางนี้หมดเนาะ ) อิอิ หวัดดีเด้อ คับคนเมืองช้างทั้งหลาย ผมกะเมืองช้าคือกันเด้อ อยู่สังขะ ฮู้จักแหน่บ่อคับ :D Re: ภาษา เขมร วันละคำ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

ผมอยู่จอมพระ ว่าว ส่วย คับ เขมรพอได้ ลาวก็ได๋ ตอนนี้เรียนอยู่ลาดกระบัง ห้องเดียวกับมือพิณน้องใหม่เด้อ ::) ::) ::)

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

Re: ภาษา เขมร วันละคำ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บักยุทธ[บ่าวเมืองช้าง
    ]
    หยิ๊นอ บองปะโอน ขะมาด โม โนว แนะ ม๊อด น้อ ( หยิ๊ พี่น้องผมมาอยู่ทางนี้หมดเนาะ ) อิอิ หวัดดีเด้อ คับคนเมืองช้างทั้งหลาย ผมกะเมืองช้าคือกันเด้อ อยู่สังขะ ฮู้จักแหน่บ่อคับ :D Re: ภาษา เขมร วันละคำ
    สังขะบ้ออิอิ บางปะโอนข่อยหลาย...อยู่...มาแม้สุรินทร์เหลา.....เอ้าผิงดาวให้ใซ้แน...ไปเซ็นต์มาแม้บัก40รวงข้าวนะ.....อิอิอ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand

โตวปะเตีย คิคิ แม็กกี้มั่ว Re: ภาษา เขมร วันละคำ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: ภาษา เขมร วันละคำ ประจำวันที่ 4 ตุลาคม 2429

อ้าว....สเร๊าะยืง
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 4 ตุลาคม 2429

.......ยี้..น้อ...แอ๊ง..มึน..ตึบ...ลืย...เหลา.. :D :D Re: ภาษา เขมร วันละคำ  4 ตุลาคม 2429
    ...เปรียบแม่เช่น โคมทองของชีวิต

ช่วยชี้ทิศ ช่วยนำทาง ช่วยสร้างสรรค์

ให้ความรัก ให้ความรู้ ชูชีวัน

ลูกจึงมั่นกตัญญูบูชาคุณ..........เพื่อแม่ แพ้บ่ได้

somsak deepherm
    Guest

Re: ภาษา เขมร วันละคำ 4 ตุลาคม 2549

จูง กะ บอง เชน เมืองช้าง
    สรูน บลูน อยาง น่ะ คล่ะ

Tags for this Thread