หัวข้อ: อีสานแล้ง คนอีสานไม่แล้งน้ำใจ

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy

อีสานแล้ง คนอีสานไม่แล้งน้ำใจ

อขอบคุณห้องกวีบ้านมหา
    ที่กรุณา....มอบสรรปันเนื้อที่...
    บทประพันธ์กลั่นอักษรกลอนกวี
    ล้วนสิ่งดี...นำชี้วิถี...คน
    อนึ่งนั้นฝันวาด..ประกาศกร้าว
    อยากโน้มน้าวชาวอิสาน...การณ์สักหน
    ร่วมน้ำใจให้ประสานใจดารดล
    เกี่ยวปะปนสัมพันธ์มั่น กัน และ กัน
    อิสานเอยเคยแล้งฝนคนไม่แล้ง
    ไม่สิ้นแห้งน้ำใจ...หน่ายหมายมั่น
    ต้มโหมใจ ให้ใจเติมแบ่งปัน
    อิสานนั้นรักกันยิ่งเกินสิ่ง

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สายธารแห่งกาลเวลา
    ซึ้งน้ำใจไทอิสานผู้สานก่อ
    สร้างถักทอสานฝันอันไมตรี
    ณ ผืนบอร์ดโอบกอดบทกวี
    สรรค์ชีวีให้สดใสในยามเหงา

อิสานแล้งใช่จะแห้งแล้งน้ำใจ
    ร่วมก่อไฟแบ่งฝันปันยามหนาว
    ยามฤดูสีทองท้องทุ่งฟ้าขาว
    เต็มรวงข้าวดาษดื่นให้ชื่นใจ

............

เคารวะ ท่านอาจารย์หมาน้อย ซำบายดีบ่ค่ะท่าน
    นานแล้วนะค่ะที่ไม่ได้มาหัดเดินตามหลังท่าน
    วันนี้ขอแจมหน่อยนะค่ะ...
    ผิดถูก อย่างไงโปรดชี้แนะด้วยนะค่ะท่าน

คิดฮอดท่านคือเก่าจ้า..รักษาสุขภาพด้วยนะค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    คนอีสานเราไปอยู่ที่ไหนก็ไม่แล้งน้ำใจเด้อครับ