หัวข้อ: จดหมายถึงพ่อ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24

จดหมายถึงพ่อ

[YFLASH]http://www.youtube.com/v/JkMlV23lFF0[/YFLASH]

ฟังเพลงนี้ทีไรทำให้ฉันคิดถึงวันวานในวัยเด็ก
    เพราะตอนนั้นพ่อไม่ค่อยได้อยู่บ้านด้วยกัน
    พ่อต้องออกเดินทางตะลอนๆ หาเลี้ยงครอบครัว ปั่นจักรยานไปขายมุ้ง
    ขายภาพผ้าพระเวสฯ ขายจิปาถะสิ่งของ ตามหมู่บ้านอื่น
    ปั่นไปตะลอนๆ ตามต่างจังหวัด นานๆ ได้กลับมาบ้านครั้งหนึ่ง

และทุกครั้งก่อนที่พ่อจะออกเดินทางไกล แม่จะเก็บดอกไม้ไหว้พระ
    เพื่อขอพรให้พ่อโชคดีในการเดินทางและให้ปลอดภัยกลับมาบ้าน
    ส่วนพ่อก็จะเด็ดดอกจำปาใส่ถุงกางเกง ซึ่งพ่อมักจะทำอย่างนี้ทุกครั้ง
    ทำมาจนถึงทุกวันนี้ ฉันรู้แต่ว่าพ่อชอบดมดอกจำปา
    บางครั้งก็เด็ดดอกจำปามาทัดหู เพื่ออะไรฉันยังสงสัย ....

และถ้าใครเป็นเพื่อนของฉันที่เคยปั่นจักรยานด้วยกัน
    ก็ไม่ต้องสงสัยว่าทำไมฉันชอบร้องไห้ตอนปั่นจักรขึ้นมอ...

พอดีวันนี้ที่จิตมันว่างเลยพาลคิดถึงพ่อ และคิดถึงใครหลายๆ คน
    ที่มีสถานภาพการเป็นพ่อ แต่ต้องมีเหตุธุระให้เดินทางออกจากบ้านบ่อยๆ
    แค่อยากให้คุณพ่อๆ ทั้งหลายได้รับรู้ว่ายังมีใครอีกหลายคนในครอบครัว
    "คิดถึงและห่วงใยคุณพ่ออยู่เสมอ?

และยังมีใครหลายคนคอยทางการกลับบ้านของอีพ่ออยู่เด้อครับ
    "พอปัดดากได้ ลงเฮือนไหว่ กะอย่าฟ่าวห่าวคึดวาจ่ะของเป็นบ่าวซำน้อยเด้อล่ะ"
    ข่อยกับลูกซายยังคอยเจ่ากลับมา อยู่เด้อเถ่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เเมงสะดิ้ง; 02-07-2009 at 15:12. เหตุผล: เปลี่ยนรูป
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลวงนันต์เจแปน
    ขอบคุณ นะผู้สาวไทบ้านฟังแล้ว ทำให้เราคิดถึงบ้าน คิดถึงพ่อ คิดถึงครอบครัว ขอบคุณจากใจจริงครับ ชอบอยู่แล้วครับเพลงนี้ หลวงนันต์เจแปน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    รักพ่อที่สุดเลย อ่านแล้ว ซึ้งกะเอื้อยจ้า น้ำตาคลอแหม๋เอื้อย

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    เว้ามาล่ะกะอยากเมือบ้าน นอนฮวมเฮือนเดียวกับอิพ่ออิแม่
    แต่มันกะคือสิเป็นได้แค่ความฝันอันสูงสุดล่ะจ้าตอนนี้.......
    กาลเวลาเปลี่ยนไป หลายๆอย่างกะเปลี่ยนตาม แต่ความรัก
    ความคิดถึง ความห่วงใย ให้กับทุกๆคนที่หน่อยรักบ่เคยเปลี่ยน
    ตามกาลเวลาเลยจ้า.....คิดฮอดสุบาดย่าง//แต่กะยังถือว่าหน่อย
    ยังโชคดีอยู่จ้าตั้งแต่เกิดจนใหญ่หน่อยมีโอกาสได้อยู่ใกล้ชิดกับ
    พ่อ แม่ อยู่นำกันบ่เคยแยกห่างไปใสเลยจ้า จนว่า อายุซาวห้าจั่ง
    ได้ห่างเหินกันไปแต่กะได้กลับไปยามเพิ่นดู๋อยู่ดอกจ้า...เฮ้อออ
    เบิดแนวจ่มแล้วจ้า//แต่อยากบอกว่านู๋คิดถึงบ้าน/////////////

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    เป็นเพลงที่เอหาดีมากๆครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    กะบ่ผิดดอกครับ ...
    เฮาสิซึ้งถึงสิ่งที่มีค่าสำหรับเฮา กะต่อเมื่อสิ่งนั้นห่างจากเฮาไปเนาะ...
    ไผได้อยู่กับพ่อแม่ถือว่าเป็นบุญหลาย ๆ เนาะ ดูแลหัวใจพ่อแม่ให้ดีเด้อครับ...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ security182

พบปะพูดคุย

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ siranee
    เว้ามาล่ะกะอยากเมือบ้าน นอนฮวมเฮือนเดียวกับอิพ่ออิแม่
    แต่มันกะคือสิเป็นได้แค่ความฝันอันสูงสุดล่ะจ้าตอนนี้.......
    กาลเวลาเปลี่ยนไป หลายๆอย่างกะเปลี่ยนตาม แต่ความรัก
    ความคิดถึง ความห่วงใย ให้กับทุกๆคนที่หน่อยรักบ่เคยเปลี่ยน
    ตามกาลเวลาเลยจ้า.....คิดฮอดสุบาดย่าง//แต่กะยังถือว่าหน่อย
    ยังโชคดีอยู่จ้าตั้งแต่เกิดจนใหญ่หน่อยมีโอกาสได้อยู่ใกล้ชิดกับ
    พ่อ แม่ อยู่นำกันบ่เคยแยกห่างไปใสเลยจ้า จนว่า อายุซาวห้าจั่ง
    ได้ห่างเหินกันไปแต่กะได้กลับไปยามเพิ่นดู๋อยู่ดอกจ้า...เฮ้อออ
    เบิดแนวจ่มแล้วจ้า//แต่อยากบอกว่านู๋คิดถึงบ้าน/////////////

ขอกลับบ้านนำแหน่เด้อคนตะฮัก
    จากคนบ่มีบ้านอยู่ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    เพลงนี้เนื้อหาสาระดีคักเนาะ ฟังแล้วกินใจขนาด ขอบคุณเด้อจ้าสาวไทบ้าน...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลูกอิสาน
    ซึ้งจ้า เป็นคนหนึ่งแล้วถ้ามีปัญหาอิหยังสิคุยแต่กับแม่บ่ค่อยกล้ากับพ่อ แต่ก่ะฮักพ่อแฮงๆๆคือกันจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    ฝากบอกไทพี่น้องทุกท่านว่าทำทุกอย่างให้เต็มที่เท่าที่มีเวลาและโอกาสจะทำได้นะคะ
    เพราะวันพรุ่งนี้ไม่มีใครรู้ เวลาไม่เคยคอยใคร อย่าปล่อยให้ใครคอยท่าและเรียกร้องหา
    คั่นมีเวลาและโอกาสแล้วกะให่ฟ่าวไปโลด ไปกอดไปหอม ไปกัดฟัดเหวี่ยง ทำเลย
    ให้เลยเดี๋ยวสายเกินไปทั้งความรักความห่วงใยและความรู้สึกดีๆ ถ้อยคำหวานๆ ป้อไปเถอะ
    "พอตั่วล่อให้ผู้เฒ่ากินข้าวแซ่บนอนหลับ" เนาะ อิอิ สั่นดอกหวา......
    จบข่าวเหี่ยน
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

Tags for this Thread