หัวข้อ: อันตรายจากการใช้ Copy+Paste

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คน ตจว.

อันตรายจากการใช้ Copy+Paste

คำเตือน!!! อันตรายจากการใช้ Copy+Paste ระวังไว้ไม่เสียหลาย

การใช้คีย์ลัดบนแป้นคีย์บอร์ดของเราเป็นส่วนหนึ่งที่ ช่วยอำนวยความสะดวกให้กับการทำงานต่างๆของเราได้มาก
    แต่ในบางกรณี ความสะดวกสบายเหล่านี้กลับต้องแลกมาด้วยความไม่ปลอดภ ัยเอาซะเลย

เพราะฉะนั้นผมขอแนะนำทุกๆท่านว่า อย่าใช้การ Copy & Paste กับข้อมูลที่มีความสำคัญ
    เช่น หมายเลขบัตรเครดิต etc. เพราะการใช้ Ctrl+C หรือ Copy จะมีการเก็บค่าไว้ใน Clipboard ของ Windows
    ซึ่งสามารถถูกอ่านผ่าน Web site ได้ด้วย Javascript + ASP

ลอง copy text อะไรก็ได้บนเครื่องแล้วเปิด URL ต่อไปนี้ดู

Retrieve Clipboard Text To A Web Page With Javascript - Make Sure You Do Not Allow Someone To Gather This Information, It Is An Exploit In Many Eyes

หากเว็บนี้แสดงข้อความบนคลิปบอร์ดที่เราก๊อปปี้ไว้ แสดงว่าคุณยังไม่ได้ป้องกันครับ

วิธีการป้องกันง่ายๆ คือ

1. เปิด Internet Explorer ขึ้นมา, ไปยังเมนู Tools -> Internet Options -> Security
    2. Click ที่ปุ่ม Custom Level
    3. เปิดไปที่ Tab ที่ชื่อว่า security แล้วตั้งค่าโดยกดปุ่ม Custom Level..., แล้วหาคำว่า ?Allow Paste Operations via Script.? จากนั้นเลือกที่ Disable เพื่อป้องกันการถูกล้วงข้อมูลจากคลิปบอร์ดของท่าน

(เปิดเว็บนั้นๆ ด้วย FireFox และ Opera ไม่พบปัญหาดังกล่าวนะครับ แต่ IE โดนแน่ๆ ป้องกันไว้ดีกว่าต้องมาน้ำตาตกทีหลังนะครับ)

ก็อปมาจากที่นี่ครับ

http://www.pakthong-chai.com/board/i...hp?topic=194.0

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลาวสวิส
    ขอบคุณค่ะ สำหรับข้อมูลดีๆเด้อจ้า....

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ ทางที่ดีไม่ต้องเก็บข้อมูลสำคัญไว้ในคอมฯ เป็นดีที่สุดน้อจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ security182
    โอ้ ยาม พลาดแล้วบาดนิ

ป้องกันไว้บ่เสียหลาย ขอบคุณมากๆเด้อครับ
    เฮ็ดก่อนบาดนิ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    ขอบคุณข้อมูลดีๆที่นำมาฝากค่ะ

Tags for this Thread