หัวข้อ: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

รอบยิ้มพิมใจ ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1

หลังจากที่สงสัยมาโดน และพยายามทำความเข้าใจ แต่กะยังบ่ค่อยเข้าใจ
    กะเลยจะมาชวนถาม-ตอบแลสนทนาธรรม เพื่อเกิดความกระจ่างแจ้งทางธรรม
    ทั้งประชาชนทั่วไปนำครับ...

1. การที่เราอยากดีนั้น ทั้งอยากเป็นคนดี อยากทำความดี อยากอะไรต่างๆ ในด้านดี
    สิ่งเหล่านี้เป็นกิเลสรึเปล่า

2. จริงหรือไม่ที่ถ้าหากใครที่ปฏิบัติธรรมไปได้ระยะหนึ่งแล้ว จะคุยกับคนทั่วไปไม่ค่อยรู้เรื่อง
    มันเป็นเพราะอะไร

3. ทำไมบางคนจึงมองเรื่องการปฏิบัติธรรมเป็นเรื่องงมงาย เราควรจะอธิบายให้ฟังว่าอย่างไร

4. ถ้าหากมีปัญหาที่แก้ไม่ตกเลย อยู่ในจุดที่ไม่สามารถทำอะไรได้ ไม่มีใครช่วยได้ เราควรทำอย่างไร

5. มีข้อแนะนำเกี่ยวกับการฝึกหัดนั่งสมาธิเบื้องต้นไปจนถึงขั้นสูงอย่างไรบ้าง
    (เอาแบบที่อุปมาเหมือนตั้งแต่ปลูกต้นไม้ไปจนออกดอกออกผลเลยนะ)

ขอเชิญนักธรรมและผู้ที่รู้ตื่นและเบิกบานทั้งหลาย มาซ่อยตอบแนเด้อครับ
    ขอบคุณครับ
    เจ้าซายน้อย

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

Re: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1

กรณีข้อสองครับ

มีบทกวีบทหนึ่งเขาว่า

เมื่อยังไม่ปฎิบัติธรรม ข้ามองเหนภูเขาเปนภูเขา

มองต้นไม้เปนต้นไม้ มองแม่น้ำเปนแม่น้ำ

..........................................

ขณะปฎิบัติธรรม ข้าเหนภูเขาเริ่มไม่ใช่ภูเขา

ต้นไม้เริ่มไม่เปนต้นไม้ แม่น้ำเริ่มไม่ใช่แม่น้ำ

..........................................

เมื่อข้าบรรลุธรรม ข้ามองเหนภูเขาเปนภูเขา

มองต้นไม้เปนต้นไม้ มองแม่น้ำเปนแม่น้ำ

.............................................

ลองคิดตามบทกวีนี้น่ะครับ

ถ้าทางวิปัสสนาท่านว่าเกิด"วิปัสสนู"ขณะปฎิบัติธรรมครับ

ก้อประมาณหลงคิดว่าตัวเองสำเร็จขั้นสูงแต่แท้จริงยังไม่ถึงไหนเท่าไร

คนที่ถึงจริงนั้นจะรู้ได้เฉพาะตนครับอธิบายให้คนอื่นเข้าใจด้วยยาก

หลักธรรมของพุทธองค์กล่าวไว้ได้อย่างถูกต้องและงดงามไร้ข้อโต้แย้งใดๆครับ

ถ้าความคิดเหนของจ้ำผิดพลาดประการใดขออภัยผู้รู้ด้วยน่ะครับ

เพราะแสดงความคิดเหนตามเท่าที่จ้ำเข้าใจ เข้าใจตามประสาความรุ้เท่าหางอึ่งครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...

บ๊ะ....เจ้าชายน้อยนี่มาแปลกเนาะ..มาแบบมีธรรมะ..(ยังพอมีอยู่บ้างเนาะ)5555

รอบยิ้มพิมใจ Re: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1

ขอบคุณหลายครับบ่าวจ้ำสำหรับข้อคิดปรัชญาธรรมนำเสนอ
    แม้บ่าวจ้ำจะบอกว่าเป็นความรู้แค่หางอึ่ง...
    แต่หางอึ่งนั้นก็เป็นสิ่งสำคัญสำหรับอึ่ง และสำคัญสำหรับโลกครับ
    ขอแค่ให้ทานความรู้ ก็ประเสริฐแล้วครับผม...^^

พบปะพูดคุย Re: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1

Re: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1 กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ คนตระการ... Re: ถาม-ตอบ ภาษาธรรม1
    บ๊ะ....เจ้าชายน้อยนี่มาแปลกเนาะ..มาแบบมีธรรมะ..(ยังพอมีอยู่บ้างเนาะ)5555

ฮ่าๆๆ...กิเลศหนาแบบผม รสพระธรรมเข้าถึงยากครับ
    ขอแค่เสี้ยวละอองไอแห่งธรรมรสมา ชโลม หัวใจอันหยาบกระด้าง
    กะคงพอให้บรรเทาเบาสบายบาปล่ะครับ อิอิ...อิอิอิอิอิ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    บล็อก
    2

กรณีข้อ5

ขอแนะนำว่า"ให้หาอาจารย์ผู้รู้ ฝากตัวเปนศิษย์"

(ซึ่งหายากมาก แล้วแต่บุญบารมีของแต่ล่ะคนครับ)

ท่านจะคอยแนะนำขณะปฎิบัติ

ท่านจะรู้สภาพจิตเราแต่ล่ะขณะว่าเราไปถึงขั้นไหน

มันจะมีปัญหาทุกขณะท่านจะคอยแนะนำวิธีแก้แนะทางที่ถูกต้องให้

ทำตามนั้นเราจะไม่หลงทางเพราะท่านคอยแนะนำ

เปนทางที่ท่านเคยเดินมาก่อน

อย่าได้คิดลองทำเพียงลำพังเลยครับ จิตวิปลาศได้ง่ายๆ

ผมเคยลองผิดลองถูกคนเดียวมาแล้วเพราะหาอาจารย์ไม่ได้

แต่ก็ไปไม่ถึงไหน ได้แค่ปฐมฌาน(แนวสมถกรรมฐานน่ะครับ)

แต่ก้อไม่กล้าก้าวไปมากกว่านั้นครับขาดอาจารย์ไม่กล้าครับ

.................................................

ส่วนกรณีข้ออื่นๆ สุดปัญญาผมแล้วครับ ปัญญาไม่ถึงที่จะตอบได้ครับ

...............ขอให้เจริญในธรรมทุกท่านครับ..................

บล็อก
    2

จ้ำก้อมีปัญหาอยากถามครับ(คาใจมานาน)

คือถ้าเราทำชั่วมาตลอดชีวิตนี้

แล้วเกิดบั้นปลายชีวิตเราบรรลุธรรม

กรรมชั่วที่ผ่านมาจะหักลบกันได้ไหม

หรือเราต้องไปชดใช้กรรมก่อนแล้วค่อยมาเสวยสุขธรรม

ถ้าเปนงั้นจะเปนอย่างไรถ้าพระโสดาบันต้องลงไปชดใช้กรรมในนรก

ไม่เข้าใจครับ

ขอท่านผู้รู้ช่วยเปิดปัญญาอันมืดนี้ด้วยครับ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1

การฝึกทำสมาธิ
    ทำไมต้องยุบหนอพองหนอครับ
    นั่นเป็นเพี่ยงกุศโลบายหรือกลวิธีที่จะทำให้จิตใจ
    ของผู้ฝึกสมาธิให้หยุดอยู่ที่ใดที่หนึ่งเป็นจุดเดียว
    คือไม่ให้จิตใจวอกแวกต่อสิ่งต่างๆรอบข้างและ
    ยังมีอีกหลายวิธีที่จะทำให้จิตหยุดนิ่งเพื่อฝึกสมาธิ
    ทำวัตร สวดมนต์ ถ้าเป็นปุถุชนคนธรรมดาอย่างเราๆ
    การทำงาน การเล่นดนตรี การอ่านหนังสือหรือ
    การทำกิจกรรมอื่นใดที่กระทำโดยตัวเราเองและไม่
    ต้องมีคนอื่นมาเกี่ยวข้อง "เรามักจะบอกคนอื่นว่า
    อย่ารบกวนกำลังใช้สมาธิ"
    ในขณะที่เรากำลังใช้
    ความคิดในการทำงานหรือทำกิจกรรมอื่นใดก็ตาม
    ตัวอย่างท่านลองเอาไปทำดู
    ถ้าคืนไหนท่านนอนไม่หลับทำอะไรก็แล้วมันไม่ยอมหลับ
    ท่านลองนอนนับเลข 1 ถึง 100 แล้วก็ให้นับถอยหลัง
    จาก 100 ถึง 1 โดยการนับในใจเดี๋ยวคนข้างๆจะว่าเราบ้า
    ให้นับวนเวียนกลับไปกลับมาความเร็วในการนับพอประมาณ
    ลมหายใจเข้าออกของเราต่อให้ไม่เกิน 10 เที่ยวคงหลับแน่นอน
    การท่องคาถา ชิณนะบัญชร หรือ อิติปิโสถอยหลังคือกุศโลบายเดียวกัน
    เพื่อการฝึกทำให้เกิดสมาธิเหมือนกันแม้แต่การท่องนะโมสามจบก็เช่นเดียวกัน

มักหลายหมอลำ
    Guest
    โฮ้ย .... ม่วนหลายคับ หมอลำสังวาลน้อย ดาวเหนือ จังหวัดอุดร แต่แพงโพดค่าจ้าง ลำซิ่ง 80000 ทั้งคณะ
    แต่ลำแคณ แค่ หมอลำสังวาล ดาวเหนือคันเดียว 25000 บาท อิอิ

Miss Papaya
    ศิลปิน นักแสดง
    แม่ครัวบ้านมหา
    สัญลักษณ์ของ สาวผู้ฮ้าย

บ้านมหาโพสต์ อย่าทิ้งธรรม ธรรมจะทิ้งท่าน

3. ทำไมบางคนจึงมองเรื่องการปฏิบัติธรรมเป็นเรื่องงมงาย เราควรจะอธิบายให้ฟังว่าอย่างไร

เมื่อมนุษย์โลกทิ้งธรรม

คนที่อยู่ในวัยหนุ่มสาวนั้น มักจะมองเห็นธรรมเป็นเรื่อง ล้าสมัย แต่พอตกกลางคนหรืออยู่ในปัจฉิมวัยแล้ว ทุกคนจะมองเห็นคุณค่าของธรรม คนที่เดือนร้อนอยู่ก็เพราะพากันหันหลังให้ธรรม เมื่อเขาทิ้งธรรม ธรรมก็ทิ้งเขา เมื่อโลกทิ้งธรรม ธรรมก็ทิ้งโลก โลกจึงเดือนร้อนวุ่นวาย

การแก้ปัญหาโลกโดยการหันหลังให้ธรรม แล้วพากันมาแข่งขันกันสร้างวัตถุขึ้นมาเพื่อสนองให้พอแก่ความต้องการนั้น ไม่มีทางจะแก้ปัญหาให้ตกได้ ในที่สุดก็จะกลายเป็นเรื่องเหนื่อยเปล่า ความจริงโลกมิได้ขาดแคลนวัตถุนักหรอก แต่โลกกำลังขาดแคลนธรรม

การผลิตวัตถุสวยๆๆ งามๆๆ ขึ้นมาเพื่อสนองความต้องการของมนุษย์นั้น แม้จะผลิตให้ล้นโลกก็ไม่สามารถให้จุกับตัณหาของคนในโลกได้ มันเป็นวิธีการที่เหมือนหยิบยื่นน้ำเค็มให้คนกระกายดื่มยิ่งดื่มยิ่งกระหาย ยิ่งดื่ม ยิ่งอยาก เหมือนป้อนเชื้อเพลิงชนิดดีให้แก่ไฟตัณหาย่อมเจริญตามรูป เสียง กลิ่น รสอันประณีตบรรจง.
    ธุจ้า ธุจ้า
    ความสูญเสียที่ยิ่งใหญ่

บางคนมัวแต่เที่ยวหาเงินและได้เงินมา แต่ก็สูญเสียไปหมดทุกสิ่ง ทุกอย่างในครอบครัว ความสูญเสียนั้นยิ่งใหญ่กว่า การได้เงินมา พระพุทธศาสนาเหมือนศาลาพักร้อนหลังใหญ่ ใครได้เข้าพักก็ร่มเย็น ใครไม่เข้าพักก็แล้วไป พระพุทธศาสนาตั้งขึ้นโดยบุคคลผู้ไม่มีกิเลส แต่มีความกรุณาต่อมวลสัตว์ จึงมีความโน้มเอียงดำเนินการต่างๆๆ ไปด้วยความสงบ

บางคนบางกลุ่มทำตนเป็นคนไม่รับธรรม ปฏิเสธคุณค่าทางสังคมทุกอย่าง มองโลกในแง่ร้ายอย่างน่าใจหาย เป็นความสูญเสียอันยิ่งใหญ่ในชีวิตของเขา.
    ธุจ้า ธุจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวผู้ฮ้าย; 27-05-2009 at 09:18.
    :b-b เมรีขี้เมา :b-b

Tags for this Thread