หัวข้อ: ภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้น

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กิตติ

รอบยิ้มพิมใจ ภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้น

ภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้น
    ที่ตั้ง

ภูทอก หรือวัดเจติยาศีรีวิหาร ตั้งอยู่ที่บ้านคำแคนพัฒนา หมู่ที่ 6 ตำบลนาสะแบง อำเภอศรีวิไล จังหวัดหนองคาย
    สภาพของวัด วัดเจติยาศีรีวิหาร หรือ ภูทอกมีขนาดความสูง โดยวัดจากฐานถึงยอด 460 เมตร มีบันไดเรียงขึ้นตามชั้นต่าง ๆ 7 ชั้น และฐานชั้นที่ 6 วัดโดยรอบได้ 800 เมตร เป็นหน้าผาสูงชันมีที่ธรณีสงฆ์ 78 ไร่ 3 งาน 18 ตารางวา
    ทิศเหนือ ยาว 192 เส้น 15 วา ติดต่อกับภูทอกใหญ่
    ทิศใต้ ยาว 190 เส้น 10 วา ติดต่อกับถนนบ้านนาต้อง-บ้านศรีวิไล
    ทิศตะวันออก ยาว 40 เส้น 10 วา ติดกับถนน ร.พ.ช. สายบึงกาฬ-บ้านโพธิ์หมากแข้ง
    ทิศตะวันตก ยาว 35 เส้น 15 วา ติดกับทุ่งนาบ้านนาคำแคน-บ้านนาสะแบง
    วัดเจติยาศีรีวิหาร (ภูทอก) สร้างขึ้นเมื่อปีพุทธศักราช 2483 โดยการนำพาของพระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ ซึ่งได้มาบำเพ็ญเพียรสมณธรรมอยู่ที่ภูวัว อ.เซกา จ.หนองคาย คืนหนึ่งได้เกิดนิมิตขึ้นเห็นปราสาท 2 หลัง ลักษณะสวยงามมากอยู่ทางด้านภูทอกน้อย ดังนั้น พระอาจารย์จวน จึงได้เดินทางมาพิสูจน์ตามที่เกิดนิมิต และได้พบลักษณะภูมิประเทศที่สวยงานร่มรื่น เหมาะที่จะปฏิบัติธรรม จึงได้สำรวจและปักกรดอยู่ที่ถ้ำบนภูทอก ทางเดินขึ้นทำจากไม้ทิ่มไปตามหน้าผา ไม่มีเสา ทางขึ้นจะเป็นหน้าผาตลอด วนขึ้นไปเรื่อยๆ ทิวทัศน์สวยงามมากๆ
    พระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ

นี้ครับภูทอก
    ภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้นภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้น
    นี้คือสะพานรอบภู
    กุฏิ บนภูทอก
    ทางขึ้นภูทอกครับ
    ภาพเจดีย์พระอาจารย์ ตอนค่ำภูทอก สวรรค์ ๗ ชั้น

Membership renewed สัญลักษณ์ของ siranee
    ลาดกระบัง54(วัดศรีวารีน้อย)
    สาธุ จ้าสวยจังเลยจ้าแต่ทางย่างคือเป็นตาย่านแท้เนาะจ้า
    กว่าสิวนขึ้นไปฮอดยอดกะคือสิหันใจน้อยใจใหญ่หลายรอบ
    อยู่เนาะจ้า ขอบคุณที่นำภาพงามๆมาแบ่งปันให้ได้เบิ่งนำจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ nakorn
    ผมอยู่วานรนิวาส กะบ่ไกลปานได๋ แต่บ่มีโอกาสได้ไป่จักเทื่อ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    สวยงามตั้วละครับ เบิ่งมุมสูงแฮงเห็นวิวงามเนาะครับน่าสนใจไปเที่ยวยุครับ

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    อยากไปค่ะ ตั้งใจว่าถ้าได้ไปเดินป่าภุวัวจะแวะไปภูทอกนำจ้า
    งามเนาะ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    งามๆๆๆ ครับนี่บ้อเขาว่า สวรรค์ชั้น7...

ลานบุญ
    Guest
    อยากมีบุญไปเห็นกับตาเด้น้อจ้า สาธุเด้อขอบุญกุศลที่มีอยู่ให้ลานบุญได้มีโอกาสได้ไปกราบได้ไปบูชาแน่เด้อจ้า สาธุ งามหลายจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    สวยงามน่าเลื่อมใสศัทธาครับ...

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    สวยจังค่ะ ทางขึ้นเขาเหมือนในหนังเลยเนาะ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ขอบฟ้า

รอบยิ้มพิมใจ

เคยไปยุจ้าเทื่อนึง ตั้งแต่เป็นเด็กน้อย ขอบคุณหลายๆๆจ้าที่เอาภาพมาให้เบิ่งอีกจ้า (หย่างขึ้นไปกะไห้ไปนำ ความเป็นเด็กน้อย ย้านตะของของตก ย้านความสูงนำ แต่กะไปฮอดชั้นเจ็ดยุเด้อจ้า อิอิ)::)