หัวข้อ: ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่

ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ

"ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ "

หามาให้อ่าน ขอความกรุณาอ่านแล้วทำตามกันด้วยนะครับผมด้วยความห่วงใย จากใจครับ

PANTIP.COM : http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A8060907/A8060907.html

วิธีปฏิบัติป้องกันตัว

PANTIP.COM : http://www.pantip.com/cafe/chalermthai/topic/A7998624/A7998624.html

ที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะเห็นความแตกต่างระหว่าง
    ความเพิกเฉย ไม่รู้ร้อนหนาว --> ความตระหนัก --> ความตื่นตระหนก

ผมเห็นการรายงานข่าว พยายามเน้นไปที่ "อย่าตื่นตระหนก" ซึ่งคงเป็นความตั้งใจดี ว่าอยากให้ประชาชน "ตระหนัก" เฉยๆ
    แต่ผลที่ได้ตรงกันข้ามครับ คือ ประชาชน "เพิกเฉย ไม่ใส่ใจ" เพราะคิดว่าไม่เป็นไร
    (ซึ่งที่จริงเป็นเพราะข้อมูลสับสนไม่ชัดเจน ผมว่านักข่าวเองยังงงเลย )
    ผมจึงหวังว่ากระทู้นี้จะสร้าง "ความตระหนัก"ได้ ด้วยการพูดความจริงตรงๆ ไม่ต้องรักษามารยาท ไม่ต้องอ้อมค้อมแล้ว

แต่ถ้ามันผิดจุดประสงค์จริงๆ กลายเป็นกระแสความตื่นตระหนก......
    ผมว่า "ตื่นตระหนก" ก็ยังดีกว่า "เพิกเฉย" อยู่อย่างนี้ (อะไรมันจะเสี่ยงกว่ากัน? ? ? )
    ปล. ขอให้อ่านทุกความเห็นนะครับ มีประโยชน์มากมายครับ .....

ขอขอบคุณ หล่อใสไร้รัก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ใต้ร่มประดู่

ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ

"ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ "

ขอความกรุณาอ่านแล้วทำตามกันด้วยนะครับผมด้วยความห่วงใย จากใจครับ

ตาม Link ไปเลยครับ

PANTIP.COM : ผมจะบอกความจริงเรื่อง ไข้หวัด 2009 ให้ทราบ

PANTIP.COM : วิธีปฏิบัติป้องกันตัว

ที่ผมตั้งกระทู้นี้เพราะเห็นความแตกต่างระหว่าง
    ความเพิกเฉย ไม่รู้ร้อนหนาว --> ความตระหนัก --> ความตื่นตระหนก

ผมเห็นการรายงานข่าว พยายามเน้นไปที่ "อย่าตื่นตระหนก" ซึ่งคงเป็นความตั้งใจดี ว่าอยากให้ประชาชน "ตระหนัก" เฉยๆ
    แต่ผลที่ได้ตรงกันข้ามครับ คือ ประชาชน "เพิกเฉย ไม่ใส่ใจ" เพราะคิดว่าไม่เป็นไร
    (ซึ่งที่จริงเป็นเพราะข้อมูลสับสนไม่ชัดเจน ผมว่านักข่าวเองยังงงเลย )
    ผมจึงหวังว่ากระทู้นี้จะสร้าง "ความตระหนัก"ได้ ด้วยการพูดความจริงตรงๆ ไม่ต้องรักษามารยาท ไม่ต้องอ้อมค้อมแล้ว

แต่ถ้ามันผิดจุดประสงค์จริงๆ กลายเป็นกระแสความตื่นตระหนก......
    ผมว่า "ตื่นตระหนก" ก็ยังดีกว่า "เพิกเฉย" อยู่อย่างนี้ (อะไรมันจะเสี่ยงกว่ากัน ? ? ? )
    Mexico นำหน้าเราอยู่ประมาณ 1-2 เดือน ตอนนี้น่าจะกำลังปีนเขาลูกที่ 2 อยู่
    ตอนนี้การระบาดในบ้านเราน่าจะอยู่แถวๆดอยของเขาลูกที่ 1 แล้ว ที่เราว่าเป็นกันเยอะ ปิดโรงเรียนกันมากมาย ป่วยกันทั้งหมู่บ้าน มันจะกลายเป็นเด็กๆไปเลย เมื่อของจริงมา อีกไม่นานเกินรอ

ปล. ขอให้อ่านทุกความคิดเห็น จะได้ประโยชน์มากมายครับ .... จากใจดวงน้อย ๆ

ขอขอบคุณ หล่อใสไร้รัก

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17
    ฝากอ่านนี้ด้วยนะค่ะ..คิดชะว่าช่วย..หมอ..

เมื่อวานซืนคุยกับหมอแผนกเด็กคนหนึ่ง
    เค้าบอกว่า เค้าต้องเดินวนไปวนมาเพื่อตรวจคนที่ถูกคัดกรองมาประมาณ 10 - 20 คน
    ส่วนใหญ่เป็นคนที่ไม่มีไข้ และหมอคนนี้ต้องอยู่เวร 24 ชั่วโมง
    คิดว่าเมื่อวานนี้เค้าคงต้องเดินราวๆ 7 - 8 กิโลเมตร วนไปวนมาในโรงพยาบาล
    ดังนั้น ถ้าไม่มีไข้อยู่บ้านเถอะครับ หรือถ้าคุณไม่แน่ใจว่าควรไปหรือไม่
    คำแนะนำที่นำไปใช้ได้จริงคือ ให้ลองลืมๆ ไปว่าตอนนี้มีไข้หวัดใหญ่ 2009 ครับ
    ดูอาการตนเองเป็นหลัก ถ้าอาการน้อยแบบที่แต่ก่อนพอเป็นประมาณนี้
    แล้วก็กินยานอนอยู่บ้าน ก็ไม่ต้องไป ถ้าอาการเยอะแบบที่แต่ก่อนพอ
    เป็นประมาณนี้ก็จะไปหาหมอ ก็ไป

ไข้หวัดใหญ่2009 ข้อเท็จจริงของ ไข้หวัดใหญ่ 2009
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูน้อย; 15-07-2009 at 14:21.
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    สิได้ระมัดระวังกว่าเก่าครับ ปกติกะย่านอยู่คือกัน พี่น้องกะเบิ่งลูกหลานนำเด้อ
    ครับ ยิ่งนำโรงเรียน นำงานที่มีคนไปร่วมหลายๆ...

Tags for this Thread