หัวข้อ: เดินกะลา

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

เดินกะลา

เดินกะลา

เดินกะลา

จำนวนผู้เล่น เล่นได้ไม่จำกัดจำนวนผู้เล่น

วิธีเล่น

เอาเชือกเส้นหนึ่งยาวประมาณ 1 วา ร้อยกะลามะพร้าว 2 อัน แล้วผู้เล่นขึ้นไปยืนบนกะลา
    มะพร้าว โดยใช้นิ้วหัวแม่เท้ากับนิ้วชี้หนีบเส้นเชือกเอาไว้ทั้ง 2 เท้า (เหมือนกับหนีบรองเท้า
    ฟองน้ำ) เมื่อเริ่มเล่น ทุกคนยืนอยู่ที่เส้น พอได้ยินเสียงสัญญาณให้รีบเดินไปที่เส้นชัย ใคร
    ถึงก่อนถือว่าชนะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ขอบคุณจ้าพี่ปุ้ย ที่เอาการละเล่นเก่าๆมาให้เบิ่งจ้า
    เดินกะลาเป็นการนวดฝ่าเท้าได้นำจ้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ดีๆ ครับดีเจปุ้ยสมัยผมเป็นเด็กน้อยผมเคยเล่นอยู่ แต่ว่าทุกมื้อนี้หายากครับผมบ่เห็นมีแล้ว ควรซิอนุรักษ์ไว้เนาะครับ ให้ลูกหลานเกิดใหม่ใหญ่ลุนได่เล่น

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    เอามาเป็นอีก 1 กิจกรรมงานพาแลง 3 โลดเนาะ ยายสิลงแข่ง ใส่ชุดแบบเด็กน้อยนี่หละกะโป๋ติ๊หละหล่าสิไปหาไสมันจั่งสิบ่แตก มาเด้อมาแข่งกับยายหากะโป๋ (กะลา) ดีๆเด้อล้มปากแตก::)
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    คึดฮอดเป็นเด็กน้อยเด้จ้า เล่นจนบ่ได้กินข้าวแลง อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองขอนแก่น
    เค่ยเล่นอยู่ครับ สมัยเป็นเด็กน่อย ครับ มวนเด้ครับไซ้แล่วแลนแข่งกัน

Tags for this Thread