หัวข้อ: ถาม

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

ถาม

เนื่องจากมีคนคัดลอกกลอนจากบ้านมหาไปเปนของตัวเองแล้วเอาไปลงที่อื่น

เลยอยากถามว่าพอมีวิธีป้องกันได้ไหมครับ

อย่างเช่นกลอนทุกบทที่ลงในบ้านพอจะทำเปนลิขสิทธิ์ได้ไหม

เพื่อป้องกันการถูกคัดลอกน่ะครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    สำหรับผม คงไม่ถึงขนาดนั้นมั้งครับ ก็เห็นมีหลายเว็บที่นำอาหารการกินจากเว็บบ้านมหาคัดลอกไปลงเป็นชื่อของตัวเอง ซึ่งเป็นเรื่องของสามัญสำนึกของบุคคลครับ

ต่อให้มีลิขสิทธิ์ได้ ก็คงไม่คุ้มที่จะไปโรงไปศาล ด้วยเรื่องการคัดลอกกลอน หรือคัดลอกเมนูอาหารไปลงครับ นี่เป็นความเห็นส่วนตัวผมนะ

แต่อยากให้พวกเราที่นำเรื่องราว หรืออะไรมา ขอให้เครดิตกับเจ้าของเขาด้วย เพื่อมารยาทครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มห้วยสีทน
    ให้ไปเถอะครับ แบ่งปันความสุข ความรู้ ถือว่าให้โลกสดใส สงครามโลกครั้งที่สามจังสิบ่เกิด

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ผมกะคิดคือกันกับอ้ายพลว่ามาครับ....

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    แบ่งปันความบันเทิงค่ะ กลอนคือสุนทรีย์ทางตัวอักษร เป็นศิลป์อีกแขนงแบ่งกันเสพบ่เสียหลายดอกค่ะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

^_^

ถือเปนวิทยาทานเนาะครับซั่นน่ะ

เผื่อสิได้บุญนำเขาแหน่^_^

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ bnserver
    ต้นฉบับ เป็นของใคร ใครก็รู้
    เราแต่งได้ เราภูมิใจยิ่งกว่าเขา
    เขาเอาไป ไม่ภูมิใจ เหมือนกับเรา
    เราอย่าเศร้า จงสร้างผลงาน ดีๆๆ ของเราไป
    อันนี้ ผมกะแต่งเอง ครับ สดๆๆๆๆๆๆๆเลย เป็นกำลังใจให้ครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ไทสกลฯ

ก่ะแม่นอยู่ครับ...ถ้าสิลอกไป หยิบไป เพื่อเสพ เพื่อสนองตอบอารมณ์ของตัวเอง เชื่อว่าไทบ้านมหาทุกคนยินดีแบ่งปัน....(ดีใจที่มีคนลอกการบ้าน..แม่นสิตอบผิดก่ะซ่าง..)
    วันเวลา เดือน ปี.ในกระทู้ สิบอกเองดอก ว่า อันได๋ ต้นฉบับ อันได๋ลอกมา...(เทียบกันได้)

แต่หากสมมุติมีลางคนผั่นเอาไปรวบรวม จนเป็นประชุมกลอนฯ ประชุมวรรกรรมฯ แล่วเอาไปจำหน่ายหารายได้เข้ากระเป๋าจะของ...ผู้เป็นเจ้าของผลงาน ผั่นสิ กิเลสกำเริบดี้...
    ::)

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ส่วนตัวแล้ว ..ถึงสิเอาไปเฮ็ดหยังกะส่างเนาะจ้า ..ถ่าเจ้าของบ่ได่แต่งเองแล้วเอาไปโพสว่าจะของแต่ง.. มันกะมีความรู้สึกบ่ดีนำอยู่ดีเนาะค่ะ..คั่นบ่เห็นกะบ่เป็นหยัง คั่นไปเห็นมันกะย่อมรู้สึกบ่หน่อยกะหลายล่ะ. อันนี้ต้องหัวอกของคนที่เป็นคนเขียนคนแรกท่อนั่น จั่งสิฮู้เนาะจ้าว่ามันรู้สึกจั่งได๋..แม่นยุบ่ได่ซีเรียสขนาดขึ้นโรงขึ้นศาลดอก แต่ว่า..เฮาบ่ควรละเลยเด้อจ้า ปัญหาแบบนี้ มันเคยเกิดขึ้นได่ มันกะสิมีเรื่อยๆ คั่นซั่นเพิ่นบ่จัดเฮ็ดระเบียบและข้อบังคับเรื่องการละเมิดลิขสิทธิ์ขึ้นมาดอกเนาะจ้า ฉะนั้นเวบของเฮากะขอให้รับทราบและถือปฎิบัติอย่างเคร่งครัดส่อยกันเด้อ บาดยามเพิ่นมาว่าให้ฮอดเฮือนซานจะของมันสิพากันอายเพิ่นเด้พี่น้อง..
    มองต่าง..อย่างปลง

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    มื่อวานนี่ ขะเจ้ากะมาบอกกล่าวครับ จากเว็บอื่น ..ที่ไปเอาของเพิ่นมา เพิ่นนำฮอดเฮือนแล้ว..

http://www.baanmaha.com/community/24...%E0%B8%B2.html