หัวข้อ: American Layer Cake

American Layer Cake

ได้หยุดหลายมื้อ เที่ยวกะเที่ยวบ่ม่วน ฝตกค่ะพี่น้อง กลับมาบ้านเฮ็ดเค้กกินดีกว่าเนาะ
    สูตรนี่รับรองแซบอีกตามเคยจ้า อเมริกันเค้ก พะนะ ในหนังสือว่า

ส่วนผสมบ่ได้หยุ่งยากแต่อย่างใด๋ หาได้ในครัวอยู่แล้วจ้า...
    ตัวเค้ก..เนยสดชนิดเค็ม75กรัม, น้ำตาลทราย100กรัม,ไข่แดง4ฟอง
    แป้ง150กรัม(ติ๋มใช้แป้งที่ทำขนมปังหละจ้า),ผงฟู2ช้อนชา,นมสด4ช้อนโต๊ะ
    หน้าเมอแรงก์...ไข่ขาว4ฟอง,น้ำตาลทราย150กรัม,น้ำมะนาว1ช้อนชา
    ไส้ขนม...ผลไม้ตามฤดูกาลตามชอบจ้า กล้วย,สตอเบอรี่,กีวี่,ส้มหรือแยมชนิดต่างๆกะได้
    วิปปิ้งครีมสด 2 1/2dl..เตรียมพิมพ์ขนมแบบกลมกว้าง24นิ้วตัดกระดาษไขรองก้นพิมพ์ไว้จ้า
    เปิดไฟเตาอบไฟบน ล่าง150องศาC ไว้เลยจ้า
    ทำส่วนที่เป็นเมอแรงก์ก่อน เตรียมอ่างผสมใส่ไข่ขาวปั่นให้ตั้งยอด
    ใส่น้ำมะนาวและน้ำตาลลงไปปั่นต่ออีกนิดหน่อย...เตรียมไว้ค่ะ
    ทีนี่มาถึงตัวเค้ก เนยนิ่มๆใส่ลงอ่างผสมอีกใบใส่น้ำตาลปั่น2อย่างนี่ให้เข้ากันจนเป็นครีม
    แล้วใส่ไข่แดงลงไปปั่นทีละฟองจนหมดไข่ แป้งกับผงฟูผสมกันใส่ลงไปในส่วนผสมของเค้ก
    ปั่นไฟต่ำๆใส่นมสดลงไปพร้อม ปั่นจนเข้ากันดี

แบ่งตัวเค้กใส่พิมพ์ขนมทั้ง2พิมพ์ กะให้เท่าๆกันจ้า แล้วแบ่งส่วนผสมของไข่ขาวใส่ลงไป

เอาพายยางปาดหน้าขนมให้เรียบ ไม่ต้องเรียบมากก็ได้

นำเข้าเตาอบจ้าทั้ง2พิมพ์พร้อมกัน โดยวางพิมพ์หนึ่งบนถาดล่างสุด อีกพิมพ์วางถาดเกือบบนสุดจ้า
    อบใช้เวลาประมาณ50นาทีถึง1ชั่วโมง พอเค้กสุกนำออกจากเตาอบ วางบนตะแกรงให้อุ่นๆ
    แล้วแกะออกจากพิมพ์ ทิ้งไว้ให้เย็น ในระหว่างรอเค้กเย็ม เตรียมหั่นผลไม้ไว้เลยจ้า
    แล้วก็ปั่นวิปปิ้งครีมด้วย

พอเค้กเย็น คว่ำหน้าเค้กลงบนจานที่เตรียมไว้ คือในภาพจ้า
    หันส่วนที่เป็นเมอแรงก์ลงด้านล่าง

ทาวิปปิ้งครีมลงบนเค้ก วางผลไม้ใส่ตามชอบ แล้วนำเค้กอีกชิ้นไว้ข้างบน
    โดยหันส่วนที่เป็นเมอแรงก์ไว้ด้านบน ดั่งในภาพแรกนะจ้า

แล้วตัดเสริ์ฟเป็นชิ้นแบบนี่ เชิญแซบจ้า เฮ็ดเบิ่งบ่ยากอย่างที่คิด แซบพร้อม
    ตรงไหนบ่เข้าใจถามได้จ้า เทิงอธิบายเทิงง่วงนอน งงคือกันหละ อิอิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 19-07-2009 at 04:34.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    โอ๊ยยยยยยยพี่ติ๋มใด่กะเบิ้งแล้วกะน้ำลายใหลครับ ทำกินบ่อเป็นดอกครับอิอิไคแน่กะตำปนละครับอิอิ
    ขอพี่ติ๋มกินดีกว่าอิอิ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    เป็นตาแซบแท้ค่ะ พี่ติ๋ม ของมักเลยค่ะนิ อิอิ ขอชิม จัก 2-3 ชิ้นแน่ค่ะ อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    เอื้อยติ๋มใส่ผงวานิลาจัก10กรัม แป้งเค้ก30กรัมครับ...รับรองนุ่มอร่อยคักๆ

มาหล่าน้องหมูหวาน น้องพี มากินซ่อยเอื้อยเด้อ...มื้ออื่นเฮ็ดอีกรอบ อิอิ

อ้างถึง...คนไกลบ้าน2009...เอื้อยติ๋มใส่ผงวานิลาจัก10กรัม แป้งเค้ก30กรัมครับ...รับรองนุ่มอร่อยคักๆ

แม่นบ่หละน้องหล่า เอื้อยแห่งแต่เชื่อคนง่ายอยู่...คั่นลองเฮ็ดอีกมื้ออื่นไผหละสิมากินซ่อยเอื้อย...อิอิ
    หนี่กะอ่านตามตำราบ่หลุดจักโตเด๋หล่า...ลดแค่น้ำตาลลงซื่อๆ บ่มักหวานปานใด๋เนาะ...เอื้อยสิลองเบิ่งเด้อมื้ออื่น....
    นี่คือสูตรต้นฉบับจ้า...แต่รูปบ่ชัดปานใด๋...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ติ๋ม เปอร์โย; 20-07-2009 at 01:30.
    คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนไกลบ้าน2009
    สูตรนี่ของประเทศฝรั่งเศสครับ...ผงวานิลา5กรัมเด้อครับ(วานิลา10กรัมสำหรับแป้ง400กรัมครับ)

อยู่ฝรั่งเศสบ้อน้องหล่า ขอสูตรขนมปังครัวซองต์แหน่ สาธิตวิธีรีดแป้งกับเนยนำเด้อหล่า
    ได้ยินว่าเฮ็ดยากคัก แต่เอื้อยอยากลองเบิ่ง...ขอบคุณล่วงหน้าจ้า....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ชายหล่ามาดามศรี
    เอือ้ยติ๋ม น้องขอแน่อยากกินขนมที่เอาไข่ขาวตีใส่น้ำตาล

จนตั้งยอดงามๆๆ นั้นละ เเล้วกะเอาไปหยอดเป็น จุดๆๆ แล้วเอาไปอมนั้นแม๊ะ

ซงสิแซบแม๊ะ ลองเฮ็ดสู่กินแน่ อยากๆๆๆ ออกมามันสิเป็นแนวได่บุ

เทิงๆๆ มันสิมีอัลมอนด์นำ เอิ้นชื่อบ่ถืก บ้านออกคาแต่ดำนาอยู่ จักแม่นขนมอีหหยังดอก

แต่ตอนนี้ อยากชิม เค้กที่ว่านิละซงสิแซบเด่

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ติ๋ม เปอร์โย
    อยู่ฝรั่งเศสบ้อน้องหล่า ขอสูตรขนมปังครัวซองต์แหน่ สาธิตวิธีรีดแป้งกับเนยนำเด้อหล่า
    ได้ยินว่าเฮ็ดยากคัก แต่เอื้อยอยากลองเบิ่ง...ขอบคุณล่วงหน้าจ้า....
    อยู่ไทนแลนด์นี่ละครับ แต่เคยทำเบอร์เกอรี่อยู่โรงแรมครับ
    สูตรครัวซองต์กระมีอยู่ครับแต่ต้องมีเครื่องรีดมาการีนครับ ถ้าแฮนด์เมดทำบ่ได้ครับเฮื้อย
    ถ้าmeHandmade ต้องมืออาชีพเท่านั้นครับ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดด อยากกินจังเลยจ้า กินด้วยคนจ้า

Tags for this Thread