หัวข้อ: เตือนภัยสำหรับพี่น้องบ้านมหาที่จิตใจเมตตาทุกท่าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อาเจา

เตือนภัยสำหรับพี่น้องบ้านมหาที่จิตใจเมตตาทุกท่าน

อาเจาเองประสบเหตุการณ์นี่สดๆร้อนๆถึง 2 ครั้ง 2 ครา
    ครั้งแรกเกิดขึ้นกับพี่ชาย มีเพื่อนบ้านที่ซื้อบ้านอยู่ไกล้กันมาเสนอขายมอเตอร์ไซค์คันหนึ่ง ถ้าดูภายนอกแล้วมอเตอร์ไซค์คันนี้เพิ่งจะใช้ใด้ไม่นาน (ดูเคร่าๆ) มาถามว่ามีใครสนใจที่จะใด้มอเตอร์ไซค์คันนี้หรือเปล่า ด้วยความที่เป็นเพื่อนบ้านกันเห็นกันทุกวัน จึงใด้บอกกับเขาว่าสนใจจะเอาไปให้พี่ชายขี่ไปทำงาน เราตกลงที่จะขายให้แก่กันโดยการที่ให้พี่ชายผ่อนต่อ เดือนละ 2,500 บาทต่อเดือนโดยที่เอามาฝากให้เขาเป็นคนส่งให้ เพราะเป็นชื่อเขาอยู่ยังไม่ใด้โอน(กะบอกแล่ววาไว้ใจกัน)
    ระยะแรกก็ไม่มีอะไรที่ผิดปกติ ใบเสร็จก็มีมาทุกเดือน หลังจากนั้นผ่านไปเกือบปีก็มีสี่งผิดปกติละบาดนี่ พี่ชายโทรมาให้ช่วยถามใบเสร็จรับเงินจากนายคนนี้ให้หน่อย ด้วยความเกรงใจเพื่อน บ้านก็ตำหนิพี่ชายว่าไม่ใว้ใจเขาหรือ บ้านอยู่ติดกันไม่ถึงสิบก้าวเขาจะโกงเราหรือไร พี่ชายก็เงียบไปหลายเดือน คราวนี้มาใหม่พร้อมกับนำไบเสร็จที่เคยใด้รับงวดก่อนๆมาให้ผมดู ตอนแรกก็เห็นว่าปกติดี วัน /เดือน/ปี จำนวนเงินถูกต้องหมดทุกอย่าง พี่ชายพูดพลางบอกให้ผมดูดีๆจึงเห็น
    1.วันเดือนปีโดนเอาปากกาลบคำผิดลบ
    2.โทรไปที่บริษัทเจ้าของรถ เขาบอกว่า "รถคันนี้เจ้าของใด้ยกเลิกสัญญาเช่าซื้อไปตั้งนานแล้ว คุณเอามาขี่ใด้ไง"
    3.คุณขาดส่งรวม 9 งวด (รวมที่ยังต้องส่งอีก 18 งวด)
    สรุปแล้วรถคันนี้แทบจะยังไม่ ส่งอะไรเลย
    ผมเสียรู้เพื่อนบ้านเพราะความไว้ใจ เห็นเขามีถานะไม่นึกว่าเขาจะทำกับเราใด้ ทุกวันนี้เพื่อนบ้านคนนี้ยังเดินลอยหน้า ลอยตาทำเป็นทองไม่รู้ร้อน แต่เรานี่ซิ เสียเงินฟรีๆไม่พอยังต้องมาช้ำใจเพื่อนบ้านตัวแซบมาหลอกกันใด้
    แค่นั้นยังไม่พอยังมีอีก เหตุการณ์ไกล้เคียงกัน เพียงแต่ว่าเหตุการณ์ครั้งนี้เกิดขึ้นกับผมเอง ผมก็เอารถต่อจากเพื่อนบ้านไกล้กันอีกนั่นแหละ โดยให้เขาเป็นคนส่งให่ ด้วยความเกรงใจที่เขาพูดง่าย น่าเชื่อถือ อีกทั้งยังเป็นคนที่มีฐานะพอสมควร ปีสองปีปกติ แต่มาเป็นปีที่นสามใบเสร็จรับเงินขาดๆหายๆ เอะใจ โทรไปที่บริษัท เขาบอกว่าค้าง 3 เดือนพร้อมยึด ตกใจสุดๆครับไม่น่าจะมาเกิดกับผม หรือ เขาก็ไม่น่าจะทำใด้ สอบถามเขาพยายามบ่ายเบี่ยง นัดวันประกันพรุ่งให้คำตอบที่ชัดเจนไม่ใด้
    ก็ สรุปง่ายๆก็แล้วกันนะคับว่าผมโดนโกงแล้วหละ ไม่ร้จะทำไงใด้ รถก็ของเขา ชื่อก็ชื่อเขา เราแทบไม่มีหลักฐานอะไรเลยที่จะยืนยันว่ารถคันนี้เป็นของเรา
    เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า สังคมทุกวันนี้ทำอะไรขอให้รอบคอบ หลักฐาน อย่าไว้ใจ อย่าเกรงใจคิดว่าเป็นเพื่อนบ้าน ฉะนั้นแล้ว ......เจ่าซิเป็นคือข่อยเด้อซิบอกให่......(เฮ้อ..กลุ้ม)

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    การเฮ็ดธุรกรรมแบบนี้ควรสิเป็นลายลักษณ์อักษร บ่ควรตกลงกันด้วยปากเปล่าหรือเพราะความไว้ใจกัน เพราะว่าถ้าเกิดปัญหาภายหลังกะสิได้มีหลักฐานเอกสารอ้างอิง ถ้าคิดเป็นจำนวนเงินกะหลายอยู่เนาะ เสียเงินบ่ส่ำได๋ แต่มันเสียความรู้สึก มันเจ็บใจ เฮาอุตส่าห์ไว้ใจมาเฮ็ดกันได้จั่งได๋ และที่สำคัญ เป็นเพื่อนบ้านพร้อม ต้องเห็นกันอยู่ตลอด เฮ็ดให้เฮาบ่มีความสุขในชีวิต (โอ้ยน้ออออ อดได้บ่น้อออออ)
    นั้นหละ เห็นยามได๋กะ 0 แนมเห็นบ้านสื่อๆกะ 0 นอกจากว่าเฮาสิทำใจให้ชินได้เอง หรือว่าย้ายบ้านหนีไปเลย

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ อาเจา
    ซูมือนี่กลายเป็นวา ผมเป็นคนหลบหน่าแทน (อยากอาย)เมิดคำซิเละอ้ายเอ้ย

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    ขอบคุณมากนะคะ สำหรับสาระประโยชน์ดีๆ ที่มอบให้แก่กันจ้า

อิสระ เสรี เสมอภาค

เจ้าของ พั่น ไป เชื่อ เขา หึ้ยยย ขนาดพี่น้อง คลานตามกัน ออกมา ยัง โกงเลย
    ประสาหยังกับ คน อื่น แต่ เขา กะเก่ง เด้ ตั้ว เจ้าได้ เป็น ปีปี 5555555+อิอิ
    เห็น ใจยุเด้อ แต่ คันแข้วแม๋ ส่างไปเชื่อเขา ปานนั้น มีรอบแรก ยังบ่เข็ด ให้มีรอบสอง
    หึ้ยยยยยยย

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ยังไงก็ค่อยๆ แก้ไขไปเน้อ

เค้าถึงว่ารู้หน้าไม่รู้ใจเนาะ ...
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ลานบุญ
    Guest
    ลานบุญกะเคยเป็นแบบนี้จ้าโดนเต็มๆจ้า แต่ลานบุญมีทีเด็ดจ้า คือไปซื้อน้ำมันมาจั๊กจอนลอนหนึ่งจ้าแล้วกะลาด จุดไฟเผาเลยจ้า กะบ่อเห็นเขาแจ้งความจับเด้จ้ารถกะรถเขาชื่อกะชื่อเขาแต่เฮาเป็นคนจ่าย อยากโกงดีนักเจอของจริงกะย่านตายเป็นอยู่ดี้ล่ะจ้า เห็นแต่ฟ้าวเอาเงินมาคืนแมะจ้า ต้องเชือดไก่ให้ลิงดูแน่จั๊กหน่อยจ้าของหมู่นิ บ่อต้องย่านจ้าลุยเลย ท่าเฮามีพยานว่ารถคันนี้เฮาเป็นคนขี่ คนจ่ายโดยที่ผ่านเจ้าของเก่าถึงสิบ่อมีสัญญาเฮากะมีพยานบุคคลจ้า หาทางจ้าหาทาง โหดเด้จ้าลานบุญ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    น่าเห็นใจครับ บ้านกะอยู่ใกล้กัน คนที่โกงยังลอยหน้าลอยตาอยู่ได้..
    พวกใบเสร็จรับเงินจากการจ่ายค่าประกันชีวิตกะคือกันครับ ต้องเก็บไว้ ถ้าตัวแทน
    ประกันมาเก็บ เพิ่นบอกว่าบ่มีใบเสร็จหรือลืมเอามา พี่น้องกะอย่าเพิ่งจ่ายเงินเด็ดขาด
    เคสนีมีคนฮู้จักกันเพิ่นโดนโกง ตัวแทนประกันบ่เอาเงินส่งบริษัท...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ชายหล่านาหลาย
    รู้หน้า ไม่รู้ใจ**ผมมีความคิดขอเสนอนะครับ รถคันที่สอง ต้องยอมให้เขามายึดครับเพราะคุณไม่มีหลักฐานที่แสดงว่าคุณใด้เช่าชื้อต่อ/และใบเสร็จค่างวด ..และอีกอย่างครับถ้ามีคันที่สามลักษณะเดียวกันขอให้ทำสัญญาเช่าชื้อต่อและใบมอบอำนาจ(จากคนที่ชื้อมา)แล้วคุณก็ส่งงวดเอง ..บ่เป็นหยังเลย เพราะผมเคยชื้อขายรถมือสองมาครับ...(ไม่ใด้ช้ำเติมแต่หวังดีครับ)

ล่าสุดเรื่องนี่ ผู่เป็นแฟนบ่ฮู้เรื่องราวที่เกิดขึ่น บอกแต่วาให่เงินเมียไปจ่ายทุกเดือนแหล่ว เอาละงานนี่ อาเจาวา ต้องเรื่องยาวแนนอน (เคลียร์กันเองก่อนกะแหล่วกัน น้อพีน้อง..)