ใครลองแล้วได้ผลเป็นไงก็กลับมาบอกกันด้วยนะ

>
> บนถนนสายเอเชีย ประมาณ ตี 1 - ตี 3 คืนวันที่ 15 เข้าเช้ามืด 16 กรกฏาคม
> ที่ผ่านมา เป็นรถคันที่
> ผมอยู่ในเหตุการณ์ด้วย
>
> เป็นประสบการณ์ตรงล่าสุด ที่อยากจะมาถ่ายทอดเป็นเชิงวิชาการแบบง่ายๆ ครับ
>
> ขากลับจากพะเยา ( ผมไปงานศพคุณแม่ ของวิศวกรที่บริษัทครับ ) ผมโชคดีได้
> พี่คนหนึ่งที่สนิทกัน ช่วย
> ขับรถกลับให้ เพราะต้องกลับกรุงเทพเหมือนกัน
>
> ผมนั่งคุยกับแกมาตลอดทาง จนฝนตกหนัก แกถามว่าในรถมีแว่นกันแดดไหม
> จึงหยิบให้เขา เขาให้ผมลอง
> ใส่ดู ปรากฏว่าเห็นทางชัดเจนมาก ทัศนวิสัยดีมาก
> ถึงจะไม่เทียบเท่ากับตอนฝนไม่ตก แต่ก็เกือบ 90%
> แล้วผมก็รีบเอาแว่นให้พี่เขา
> ความรู้โดยบังเอิญตรงนี้พี่เขาก็เล่าสถานการณ์ให้ฟัง ผมก็ฟังไปด้วย คิดถึง
> เหตุผล ไปด้วย จนค่อนข้างแน่ใจว่า
>
> โดยคุณสมบัติของแว่นกันแดดแล้วจะทำหน้าที่กรองที่เกินความจำเป็นในการมอง
> เห็นและทำอันตรายของ
> ดวงตาออกไป ยิ่งมีคุณสมบัติดียิ่งมีการเคลือบหรือเทคนิค ในการผลิตดีตาม
> และราคาสูง ดังนั้นถ้าเป็น
> เรื่องนี้ไม่ควรประหยัด
>
> เมื่อเม็ดฝนที่ตกหนักตามแรงโน้มถ่วงของโลก จากที่สูง ขนาดของเม็ดฝนซึ่งมีขนาด
> ต่างๆ ตกกระทบฝาก
> ระโปรงหน้าด้วยแรงกระแทกมหาศาลทำให้เม็ดฝนแตก กระจายอย่างละเอียด
> รวมทั้งบนหน้ากระจกรถ
> ของเราด้วย
>
> ในตอนกลางคืนหรือกลางวันก็ตาม จะมีแสงจากธรรมชาติอยู่แล้ว หรืออาจจะมา
> จากที่มนุษย์สร้างขึ้นเป็น
> แสงสว่างต่างๆ
>
> เม็ดฝนมีการสะท้อนแสง หรือบางขณะก็รวมตัวกันมากๆ แบบไม่เป็นระเบียบ
> จึงทำให้ภาพที่เรามองไป
> ข้างหน้าบนถนน มี "ตัวกลาง " มากั้น ซึ่งก็คือม่านน้ำฝน และละอองฝน
> ซึ่งตัวมันเองก็มีค่าดัชนีหักเหอยู่
> แล้ว เมื่อบวกกับการสะท้อนแสง ของละอองฝน ทำให้ทัศนวิสัยจึงแย่มาก
>
> แว่นกันแดดจึงกรองแสงจ้าที่เกิดการสะท้อนจากละอองฝน และสายฝนที่อาบอยู่
> บนกระจกหน้ารถ ชนิดที่
> เรียกว่า ที่ปัดน้ำฝน speed แรงสุดก็เอาไม่อยู่ ออกไป
>
> จึงทำให้ทัศนวิสัยในขณะขับรถตอนกลางคืน ฝนตกหนัก เยี่ยมมาก
>
> ดังนั้นจึงสามารถใช้ความเร็วได้ในระดับหนึ่ง และปลอดภัยมาก
>
> ผมยังเชื่อว่า ถ้าเป็นตอนกลางวัน และฝนตกหนัก ก็น่าจะใช้ได้เหมือนกัน
> ถึงจะยังไม่ได้ทดลอง แต่คิดว่า
> น่าจะไม่มีปัญหาอะไร
>
> ผมหวังว่าความรู้ที่ได้จากประสบการณ์ตรงครั้งนี้ คงเป็นประโยชน์กับหนอนทุกคน
> ถ้าใครได้ทดลองใช้ก็นำ
> มาเล่าสู่กันฟังบ้างนะครับ
>
> สุดท้ายนี้ภาพที่คมชัด ขึ้นกับคุณภาพแว่นกันแดดด้วย
>
>
> ขอบคุณครับ
> ปรีดา ลิ้มนนทกุล