หัวข้อ: ผัดซีอิ้ว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว

ผัดซีอิ้ว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

พอดี ไปซื้อยาให้ น้องออมสิน อยู่ร้านขายยาเมืองสรวง เลยแวะหย่างตลาด เห็นก๋วยเตี๋ยวเส้นใหญ่ กับ ผักคะน้า เมนู ผัดซีอิ้ว แล่นเข้ามาในหัวพอดี มื่อนี้เลยนำเสนอ ผัดซีอิ้วสูตรครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับผม...

เตรียมเส้นครับ เส้นใหญ่จะมาเป็นมัด ๆ ให้แกะออกจากมัดเป็นเส้น ๆ เตรียมไว้ครับ
    ผัดซีอิ้ว ครัวเซียงเหมี่ยงฯ...

หั่นหมูเตรียมไว้ครับ

ผักคะน้าหั่น กับไข่ไก่ ครับ

จากนั้นให้ผัดเส้นเตรียใว้ครับ ผัดน้ำมันใส่ซีอิ้วขาว ซีอิ้วดำนิดหน่อยเพิ่มสีสัน พอสุกแล้วเอาเส้นพักไว้ครับ

ตั้งกระทะ ใส่น้ำมัน ผัดกระเทียมพอหอม เอาหมูลงผัด ปรุงด้วย ซี้อิ้วขาว ซอสปรุงรส น้ำตาล น้ำปลา น้ำมันหอย

ใส่ค้าน้าลงไปผัด

ใส่เส้นลงไปผัดครับ

หลังจากผัดเส้น กับ ผักได้ที่ให้ แบ่งกระทะเป็นสองส่วน จัดให้ผัดเส้นอยู่ครึ่งซีกของกระทะ แล้ว ครึ่งที่เหลือใส่น้ำมัน ตอกไข่ลงไปสามฟอง ตีไข่ในกระทะให้แตก แล้วรอให้ไข่เริ่มสุกกะจัดการตักผัดเส้น มาวางโปะไข่ แล้วกะจัดการพลิกไปมาสองสามรอบให้ไข่กับเส้นเข้ากัน ชิมรส ปรุงเพิ่มตามใจชอบ เซิญแซบนำกันกับ ผัดซีอิ้วสูตรครัวเซียงเหมี่ยงฯ ครับ ปรุงรสเพิ่มด้วย น้ำตาล พริกป่น บักนาว ตามใจชอบ ไผมักผงชูรสกะใสเอาตามหลังเด้อครับ เพราะว่าเซียงเหมี่ยงฯ เฮ็ดกับข้าวบ่ใช้ผมชูรสครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เฮ็ดแบบมีอาชีพเลยเนาะท่านเซียง...อยู่ไกล้คือสิหอมคักเนาะ ตักมาจักจานแน่น๊า..

ศิลปิน,ช่างภาพอิสระ สัญลักษณ์ของ เพ็นนี
    บล็อก
    2
    ขอจานนึงอ้าย กำลังหิวข้าวเลยจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    เฮ็ดเป็นหลายอย่างน้ออ้ายเซียง
    ขอจั๊กจานแหน่เด้อ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    เที่ยงแล้ว กะลังหิวพอดีเลยจ้า
    บูยยยย ผัดซีอิ้ว ตากินเน๊อะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    แสดงหว่ายังกินเส้นกันอยู่ครับ(บ่มีความขัดแย้ง)
    เปลี่ยนอาชีพแต่มื้อเหิงน้อท่านเซียงฯ
    เป็นตาแซบครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ปึกกะหลืน
    นานาจิตตัง..แล้วแต่ความถนัด และความพอใจ...ว่าแล้วกะไปหากินข้าวบ่ายผงชูรสก่อนดอก...เหอ เหอ..

แซวเล่นๆ พอเห็นหัวล้าน..:-*

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวทุ่งฝน
    สุดยอดเลยจ้า ขอจักจานแนเด้อจ้า หิวๆๆๆๆๆหอมๆๆๆ

มิสบ้านมหา 2008 - 2009 สัญลักษณ์ของ หมูหวาน
    บล็อก
    5
    ขอสักจาน แน่ค่ะ เป็นตาแซบหลาย อิอิ
    ขำบางโอกาส ฉลาดเป็นบางเวลา บ้าเป็นพักๆ แต่น่ารักตลอดกาล (^_^)

Tags for this Thread