หัวข้อ: ไปไหว้พระกับหมูน้อยเนาะจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ หมูน้อย
    บล็อก
    17

ไปไหว้พระกับหมูน้อยเนาะจ้า

+++เท่าที่จำได้นานสุดแสนจะนาน+++

+++บ่ได้พาพี่น้องเที่ยวไสเลย+++

+++ตั้งแต่เป็นสาวโรงงานพาเที่ยวทุกเดือน...อาโลด+++

+++มาเป็นหมูน้อยไปไสมาไสกะบ่ได้ไปย้อนว่า..ยากติดหวัดหมูนั่นน๊า..อิอิอิ+++

+++มื้อนี้ได้โอกาสดีพาไปไหว้พระจักหน่อยเนาะพี่น้องเนาะ+++

วัดศรีชุม...จังหวัดลำปาง

เป็นวัดพม่าที่ใหญ่ที่สุดในบรรดาวัดพม่าที่มีอยู่ในประเทศไทยทั้งหมด 31 วัด
    สร้างในปี พ.ศ. 2433 โดยคหบดีพม่าชื่อ อูโย ซึ่งติดตามชาวอังกฤษเข้ามาทำงานป่าไม้
    ในประเทศไทย เมื่อตนเองมีฐานะดีขึ้นจึงต้องการทำบุญโดยสร้างวัดศรีชุมขึ้นในเขตตำบล
    สวนดอก

จุดเด่นของวัดนี้เดิมอยู่ที่ พระวิหาร ซึ่งเป็นอาคารครึ่งตึกครึ่ง
    ไม้ที่มีศิลปะการตกแต่งแบบล้านนาและพม่า หลังคาเครื่องไม้ยอดแหลมแกะสลักเป็นลวด
    ลายสวยงามมาก แต่เป็นที่น่าเสียดายว่าได้เกิดเหตุเพลิงไหม้พระวิหารทั้งหลัง เมื่อตอน
    เช้าตรู่ของวันที่ 16 มกราคม 2535 คงเหลือเพียงไม้แกะสลักตรงซุ้มประตูทางขึ้นวิหาร
    เท่านั้น เป็นลวดลายพรรณพฤกษาฉลุโปร่ง ปัจจุบันวัดได้รับการบูรณะขึ้นใหม่และยังมีชิ้น
    ส่วนเครื่องประดับอาคารที่ถูกไฟไหม้ไปจัดแสดงไว้ด้านหลังวิหาร วัดศรีชุมได้รับการจด
    ทะเบียนเป็นโบราณสถานเมื่อปี พ.ศ. 2524

การเดินทาง

วัดศรีชุมตั้งอยู่ที่ ถนนศรีชุม-แม่วะ ตำบลศรีชุม จากถนนพหลโยธินเมื่อถึงโรงเรียนบุญ
    วาทย์วิทยาลัยแล้ว เลี้ยวซ้ายตรงสี่แยกเข้าถนนศรีชุมไปประมาณ 100 เมตร จะพบทาง
    เข้าวัดอยู่ทางด้านขวามือ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หมูน้อย; 24-07-2009 at 15:22.
    "รัก" และ "กำลังใจ" ฉันมีไว้เพื่อแบ่งปัน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ ฅนภูไท
    บล็อก
    1
    ไสหละนางแบบ คือบ่มีนางแบบแหน่ จักมื้อพาฅนภูไททัวร์แหน่เด้อ สิแวะไปเยี่ยม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    ขอตามหมูน้อยไปไหว้พระทำบุญด้วยจ้า ฝีมือถ่ายรูปงามคือเก่าเนาะ
    ถ้าได้ไปยามพาไปเที่ยวนำเด้อ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ก.กุ้งเผา
    สาธุ สาธุ

อิอิ สวยครับวัดนะ เอาไปสามดาว อิอิ

ถ้าถ่าย ยอดมานะ จะสวยมากครับ

ผมอยากเห็นหลังคาครับ

อยากเห็นลายละเอียดครับ อิิอ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ก.กุ้งเผา; 24-07-2009 at 20:23.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    สวยงามมากน้องเจนน่าไปเที่ยวจังสงสัยแต่นางแบบหายไปใหนน้อ