หัวข้อ: “ระวัง” ภาษา Chat ทำลายวัฒนธรรมภาษาไทย

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

“ระวัง” ภาษา Chat ทำลายวัฒนธรรมภาษาไทย

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่หลายคนมองว่าไกลตัว หลายคนมองว่าไม่สำคัญ แต่จุดเล็กๆ นี้อาจก่อความเปลี่ยนแปลง ได้อย่างมากมาย หากไม่ได้รับการแก้ไข ในสังคมวัยรุ่น ขณะนี้ถูกแทรกซึมโดยโลกไซเบอร์ ยกตัวอย่างสังคมแชทกลายเป็นสังคมที่เข้มแข็ง มีการรวมตัว...และที่สำคัญ... กำลังมีภาษาเป็นของตัวเอง โดยการรุกล้ำวัฒนธรรมอันดีงามของภาษาไทย
    “ระวัง” ภาษา Chat ทำลายวัฒนธรรมภาษาไทย

ปฏิเสธไม่ได้ว่าโครงข่ายอินเทอร์เน็ต ให้คุณได้ทุกอย่าง นับตั้งแต่การจองตั๋วเครื่องบิน เช็ครอบหนัง ลงทะเบียนเรียน ค้นหาข้อมูลต่างๆ อ่านข่าว ฟังวิทยุ หรือแม้กระทั่งสั่งอาหาร รวมทั้งการให้คุณมีสังคมใหม่ๆ เพิ่มขึ้นด้วย และแล้วสังคมในแชทก็เกิดขึ้น เข้าไปบ่อยๆ คุยกันหลายครั้ง คุ้นชื่อคุ้นนิคเนม (Nickname) (คือชื่อที่ใช้เวลาเล่นChat) กันบ่อยๆ เข้าก็จะเกิดอาการที่เรียกว่า “ติดChat” เหตุผลที่พวกเขาเหล่านั้นรู้สึกว่าChatได้กลายเป็นส่วนหนึ่งในชีวิตประจำวันจนขาดไปไม่ได้ส่วนใหญ่ คือรู้สึกว่ามีสังคมเพิ่มมาอีกสังคมหนึ่ง มีเพื่อนคุย เวลาเหงาๆ เครียดๆ ไม่สบายใจก็สามารถมาระบายในแชท โดยที่คนที่คุยด้วยก็รู้จักเราแค่ชื่อเล่นที่อาจจะเป็นชื่อที่สมมติขึ้นมา เรียกว่าคุยได้ทุกเรื่องโดยไม่ต้องอาย ยังไงก็ไม่เห็นหน้า ไม่รู้จักตัวจริงกันอยู่แล้ว แต่ข้อเสียของการเล่นChatก็มีมากมาย อย่างที่เห็นเป็นข่าวกันประจำก็คือการที่นัดเจอคนในChatแล้วก็เกิดเหตุทำร้ายร่างกายไปจนกระทั่งการฆาตกรรม

ปัจจุบันภาษาChatได้ถูกนำมาใช้ในชีวิตประจำวัน ทั้งภาษาพูดและภาษาเขียนแล้ว ถ้าไม่เชื่อ คุณพ่อคุณแม่ลองไปสังเกตเวลาที่ลูก ๆ ของคุณพูดคุยกับเพื่อนๆ ดูสิคะ รับรองว่าจะต้องได้ยินศัพท์ประหลาดๆ ที่เหมือนไม่ใช่ภาษาไทยอย่างแน่นอน จะกล่าวให้ชัดก็คือ ภาษาสะดวกปาก สะดวกพิมพ์ อย่างภาษาChat ได้เข้าไปกลมกลืนกับภาษาไทย ที่ใช้ในชีวิตประจำวันของเด็กวัยรุ่น ไปเรียบร้อยแล้ว และที่น่าเป็นห่วงอย่างยิ่งคือการแพร่หลายของภาษาChatในภาษาเขียน ถ้าไม่มีการจัดการเสียก่อนที่จะสายเกินไป อาจลุกลามไปจนเกิดการเปลี่ยนแปลงทางวัฒนธรรมก็เป็นได้ เพราะการที่เรามีภาษาเป็นของตัวเอง ถือเป็นเอกราชและวัฒนธรรมอย่างหนึ่ง

ขอยกตัวอย่างภาษาChatที่ใช้พูดคุยกัน เช่น

“ เดฆ่า.. บัยเดเหยอคระ คิดถุงเว่อๆ เลยน๊า”

(แปล - ดีค่ะ บายดีเหรอคะ คิดถึงเวอร์ๆ เลยนะ)
    (แปลอีกที – สวัสดีค่ะ สบายดีเหรอคะ คิดถึงมากเลยนะ)

“ดีฮัฟ มะเจอกานนานโคดๆ เลยนะฮัฟ”

(แปล – ดีครับ ไม่เจอกันนานโคตรๆ เลยนะฮะ)
    (แปลอีกที - สวัสดีครับ ไม่เจอกันนานมากเลยนะฮะ)

“บั๊บบัย เด๋วต้องไปแร้นนร๊ะ เทอจะคิดถุงกังม่างอ๊ะเป่าง่ะ”

แปล – บ๊ายบาย เดี๋ยวต้องไปแล้วนะ เธอจะคิดถึงกันบ้างรึเปล่าน่ะ)

“ดีคร่ะ ครัยคร๊า ว๊า ไม่ตอบ นู๋ปัยเดกั่ว”

(แปล - ใครคะ ว๊า ไม่ตอบ หนูไปดีกว่า)

“อ่าว ทักช้าจึ๋งเดว ออกไปซะแระ จัยร้อนเจงๆ วุ๊ย ใจร้อนมั่กๆ ”

(แปล - อ่าว ทักช้าจึ๋งเดียว ออกไปซะแล้ว ใจร้อนจริงๆ วุ๊ย ใจร้อนมากๆ )
    (แปลอีกที – อ้าว ทักช้านิดเดียว ออกไปแซะแล้ว ใจร้อนจริงๆ ใจร้อนมากๆ )

“อยู่ตงหนายเย๋อฆะ นู๋ปัยมะเปงอ่ะคร่ะ เพ่แมวแผนที่มาให้นู๋จิฆะ”

(แปล- อยู่ตรงไหนล่ะคะ หนูไปไม่เป็นน่ะค่ะ พี่ช่วยเมลล์แผนที่มาให้หนูสิคะ”

“ก้อมีตุ๊ระอ่ะคร่ะ เด๋วต้องไปก่องนะคระ ว่างๆ แร๊วคุยกังหม่าย”

(แปล – ก็มีธุระน่ะค่ะ เดี๋ยวไปก่อนนะคะ ว่างๆแล้วคุยกันใหม่)

แค่นี้ก็เริ่ม ๆ จะปวดหัวกันแล้วใช่มั๊ยค่ะ ยังมีการบัญญัติศัพท์ใหม่ ๆอย่างเช่น

อีแมว - อีเมล์ (E – Mail)

กิ๊ก – ชู้รัก

จร๊วบ - จูบ หอมแก้ม (จากการเลียนเสียง)

หุ หุ - หัวเราะ (จากการเลียนเสียง)

อิ๊ อิ๊ - หัวเราะ (จากการเลียนเสียง)

คริ คริ - หัวเราะ (จากการเลียนเสียง)

เหอ เหอ - หัวเราะ (จากการเลียนเสียง)

ภาษาเช่นนี้เด็กวัยรุ่นจะชอบใช้กันมากจนในปัจจุบันได้นำมาใช้กันในชีวิตประจะวันเสียแล้ว ส่วนมากเมื่อแรกที่เข้ามาคุยในChatก็ใช้ภาษาปกติ แต่พอนานวันเข้าภาษาChatก็จะซึมเข้าไปเอง จนพูดเป็นในที่สุด อันที่จริงแล้วมันก็ไม่น่าจะเป็นปัญหาใช่ไหมคะ แต่ที่น่าเป็นห่วงอย่างยิ่งคือการแพร่หลายของภาษาChatในภาษาเขียน ถ้าไม่มีการจัดการเสียก่อนที่จะสายเกินไป อาจลุกลามไปจนเกิดการเปลี่ยนแปลงทางวัฒนธรรมก็เป็นได้ เพราะการที่เรามีภาษาเป็นของตัวเอง ถือเป็นเอกราชและวัฒนธรรมอย่างหนึ่ง ดังนั้นคุณพ่อคุณแม่ควรจะคุยกับลูก ๆให้เข้าใจนะคะว่าการที่เราพูดคุยสนทนาโดยใช้ภาษาChatนั้นไม่ใช่เรื่องผิด แต่ขอให้ใช้เฉพาะในห้องChatเท่านั้นอย่านำมาเป็นภาษาพูดหรือภาษาเขียนของเราเพราะภาษาไทยเราเป็นวัฒนธรรมที่ดีงามอยู่แล้ว เราควรจะช่วยกันอนุรักษ์เอาไว้ให้ลูกหลานของเราสืบต่อไป

ที่มา thaicleannet.com
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Super Moderator
    Guide & Photographer
    สัญลักษณ์ของ เจ้าซายน้อย

รอบยิ้มพิมใจ คนไทย เลิกใช้ภาษาวิบัติกันเถอะครับ

ทุกวันนี้เด็ก(และผู้ใหญ่)ไทยหลายคน เขียนภาษาไทยผิดและไม่ถูกต้องหลายคำ เนื่องจากภาษาพิมพ์ก็ต้องการพิมพ์ให้รวบรัดและรวดเร็ว แต่เมื่อใช้นานเข้าก็เกิดความเคยชิน จนกลายเป็นค่อยๆลืมไปในที่สุด
    ยิ่งเด็กสมัยนี้ยิ่งแล้ว กระแดะทำหน้าตาท่าทางแอ๊บแบ๊วยังไม่พอ ยังมากระแดะแอ๊บแบ๊วทางตัวหนังสืออีก (น่ารักตายha)

ฉะนั้น
    ผู้ใหญ่อย่างเราๆ ควรจะทำให้เป็นตัวอย่างนะครับ

ชิมิเค๊อะ

ไปล่ะ อิอิอิ คนไทย เลิกใช้ภาษาวิบัติกันเถอะครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ก็เป็นที่น่าเป็นห่วงภาษาไทยเหมือนกันนะครับ

แต่อย่างไรก็ตามครับ ผมเรียนเกี่ยวกับภาษาศาสตร์อยู่ตอนนี้ เราไม่ถือว่าภาษาที่เด็กวัยรุ่นใช้แชท ใช้พูด กับแบบง่ายๆ ไม่ถือเป็นภาษาวิบัติ เพราะในทางภาษาศาสตร์แล้วภาษาไม่มีวันวิบัติตราบใดที่ภาษานั้นยังมีคนใช้ คนพูด หรือเขียนอยู่ แต่ภาษาจะมีการแปรไปตามยุคสมัย หรือพูดง่ายๆว่าภาษาเป็นเหมือนแฟชั่น ครับ (มองในแง่ภาษาศาสตร์เท่านั้นนะครับ)

แต่ก็อย่างว่าน่อครับ การใ้ช้ภาษาให้ถูกหลักการใช้ ทั้ง เสียง คำ ไวยากรณ์ เป็นสิ่งที่ควรทำครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พงศ์น้อย ส กสิน; 26-09-2009 at 23:42.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ภาษาแชท ประมาณ...นี้เท่าที่เจอมากะเห็นที่อื่นหละจ้า มีบ้างแต่ที่บ้านมหา
    ดีไปอย่าง บ่ ค่อยเจอ (( ฮาๆๆ )) มี อยู่ประเภท หัวเราะ เหอๆ หุหุ คริ คริ อิอิ งั๊บๆ
    (( คือครับๆๆ อิอิ บ่ แม่น สิ งับได๋)) ...ว่าไปกะมีบ้างยุ พอให้ครึ้นเครงเช่น
    คุงหิน คิดถุง คิดถุง ถ้าจะให้แบบ เปะ เปะ " คุณลูกหิน คิดถึงนะคะ" เลยกะคง บ่ได้เน๊าะ
    อิฉันกะสิรู้สึกคร้ามๆๆ ((( สิมาไม้ไหน ก๊ากกกกก)) ..... ไม่น่าสิถือว่าผิดเพี้ยน จน จะวิบัติได้
    กะยัง ว่า กะ ยัง ว่า.. . . . . . ในชีวิตจริง ภาษาไทย ยังงดงาม เสมอจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ก็อะลุ้มอะหล่วยได้ในครับ แต่เมื่อนำออกไปใช้ในการสนทนา หรือในการเขียนในเชิงวิชาการไม่ได้ครับ
    นี่คือสิ่งที่หลายคนเป็นห่วงว่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้ภาษาไทยวิบัติครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    ใน chat ยังไม่ค่อยเห็นนะคะคำแบบนี้

แต่ถ้าเผลอไปเข้า hi5 พวกเด็กๆ นี่อ่านไม่รู้เรื่องเลย
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ไม่ต้องซีเรียส(เครียด)กับเรื่องในทำนองนี้เกินไป
    เพราะเรื่องแบบนี้เกิดขึ้นมีอยู่และจะหายไปโดยตัวของมันเอง

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ผมคิดว่า ภาษาพวกนี้กะคือสิมีแค่ในการพูดคุยแบบบ่เป็นทางการ..บ่ต้องซีเรียสมาก

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    มิสบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ ติ๊กต็อค
    บล็อก
    3
    อั่นที่พี่ปุ้ย เขียนมากะยังพอฟังได้เด้จ๊ะ

แต่ว่า อั่นคำนี้น๊าาาา จอบเบิ่งยามได๋ ขิววววววว ยามนั้น นิ

"ตรู" "เมิง" จั่งซิน๊า

เป็นภาษาที่เพี้ยนมาจาก สมัยพ่อขุนรามฯ โน้นแนะ

ยังหลงเหลือ มาถึงบ้านมหาอีกเนอะ ๐๐๐๐๐๐๐๐

กะฝากแนะเด้อ แบบว่า บ่กล้าไปว่าไผ๋ ดอก ได้แต่จอบเบิ่งซื่อๆ น๊า อิอิอิ

เฮ็ดหยังขะเจ้าบ่ได้ เป็นเด็ก เป็นเล็ก สิไปสอนผู้ใหญ่ กะบ่ถึกต้องเนาะ คึๆๆๆๆๆ
    :heart: ไทอุบล คนเมืองนักปราชญ์:heart:

http://up.how2phin.com/pictures/a46ce89bb69277bd7b1a2f0912d7cb05.gif

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

รอบยิ้มพิมใจ

ต่ายว่ามันเป็นภาษาเว้าที่เอามาเขียนเป็นคำซื่อๆดอก....มันเลยเพี้ยนๆคือเฮาฮ้องเพลงนั่นหละ

การที่สิใช้ภาษาแชท มักสิเป็นคนสนิทชิดเชื้อ เว้าหยอกเล่นกันได้บ่ถือสา..
    ต่ายคิดว่า..มันเหมาะกับในการแชทที่ต้องการการพิมพ์คำในการสื่อสารเร็วๆมากกว่า
    และมันแสดงถึงระดับความสนิทสนม ความเป็นกันเอง.....ได้ด้วย
    ซึ่งการแชทที่สุภาพกะบ่งบอกระดับความสนิทสนมนำเนาะ

หากมันเพี้ยน กะคงเพี้ยนในแวดวงการแชท แต่เมื่อมาเว้ากันจริงๆมันกะเป็นภาษาเดิมๆ
    ที่เฮาเว้ากันอยู่อิอิ บ่เชื่อลองฟังเด็กน้อยเว้ากัน มันกะคือเก่าจ้า

แต่...การใช้ในการเขียนแบบทางการกะยังต้องใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องอยู่เหมือนเดิม
    โอกาสเพี้ยนของภาษาไทยในการเขียนแบบทางการคงมีน้อยเพราะมีการตรวจตรา
    ตราบใดที่เรายังมีวิชาภาษาไทย เรียงความ ทำโครงการต่างๆให้เรียนอยู่ตลอดไป

ส่วนภาษาแชท ถือเป็นวิวัฒนาการของภาษาพูดที่เอาไปพิมพ์เป็นคำๆแต่นำมาเว้าบ่ได้ดอกจ้า....
    ต่ายลองเว้าเบิ้งแล้ว อิอิ มันบ่ได้คือจั้งพิมพ์ดอก อิอิ

เช่น ตะเองเค้าคิดถึงใจจาขาดอยู่แย้ววววว...
    เวลาเว้าแท้ๆ มันกะสิเว้าว่า คิดถึงตัวเองมากๆเลยนะ คิคิ แม่นบ่พี่น้องจ๋า

อย่างไรก็ตาม...มันอยู่ที่กาละเทศะในการใช้คำมาพิมพ์
    หากใช้ผิดที่ผิดคนผิดกาละเทศะกะบ่สมควร หากอยู่ในที่ของมันก็บ่เป็นหยัง
    ขอเพียงแสดงถึงเจตนาที่สุภาพ จริงใจต่อกันกะดีเนาะจ้า

ขอสนับสนุนการใช้ภาษาสุภาพถูกกาละเทศะและบ่ซีเรียสจ้า:em01):em01)

Tags for this Thread