หัวข้อ: ควาย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

ควาย

.. " ควาย " ...

.....เพื่อเป็นอุทาหรณ์ ...

จากเรื่องจริงของใครบางคนครับ อ่านแล้ว คิดดูนะครับ

ขณะที่ผมกำลังขับรถเดินทางไปจังหวัดลำปางซึ่งเป็นทางคดเคี้ยวบนเขา

ควาย
    จะต้องใช้ความระมัดระวังเป็นพิเศษ

ทันใดนั้นเองผมเห็นรถโผล่พ้นเหลี่ยมเขา

ซึ่งเป็นทางโค้งวิ่งมาด้วยความเร็วลักษณะส่ายไปมา

แถมยังกินเลนเข้ามายังถนนฝั่งของผมทำให้ผมต้องเบรกจนตัวโก่ง

พร้อมกับหักรถหลบลงไหล่ทาง

คนขับเป็นผู้หญิงก่อนที่รถจะสวนกันเขาก็ชะโงกหน้าออกจากรถ

แล้วตะโกนด้วยเสียงดังว่า " ควาย...ย...ย "

มันทำให้ผมโมโหมาก

จึงตะโกนสวนออกไปว่า " E... ค...ว...า...ย "

ขับรถผิดกฎจราจรจนเกือบทำให้เกิดอุบัติเหตุไม่พอยังมาด่าเราอีก

ยังดีนะที่เราด่ามันทันก่อนที่มันจะขับรถสวนพ้นไป

มัวแต่นึกแค้นใจที่ถูกด่าอยู่นั้น

ทันทีที่ผมขับรถพ้นเหลี่ยมเขา " เอี๊ยด...เอี๊ยด...โครม... "

รถผมก็ชนควายเข้าอย่างจัง

ที่จริงแล้วเขาไม่ได้ด่าเรา แต่เขาบอกเราว่ามีฝูงควายอยู่ข้างหน้า

เพราะกรอบความคิดที่เกิดจากประสบการณ์ของเรา

ทำให้เราเข้าใจผิดคิดว่าความหวังดีที่เตือนให้ระวัง

เพราะมีควายอยู่ข้างหน้า กลายเป็นการคิดว่าถูกด่าว่าเป็นควาย

นี่คือโทษของการคิดอยู่แต่ในกรอบ และมองโลกในแง่ร้ายเสมอ

((( ถ้าซ้ำหรือเคยอ่านแล้วกะขออภัยเด้อ )))
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวหนองกี่
    หากินสูงน้อ อยู่เทิงเขาพู้นน่ะ กะละวังเอาเด้อผู้สัญจร
    ทางบ้านมีฮอดกลางสี่แยกพู้นแหล่ว ยามแลงๆ ขี่มักง่ายบ่ได่ เพิ่นจองเบิดซูเลนถนนเอาโพด บ่มีย้านรถ บีบแตรขอทางเพิ่นกะหันหน้ามายิ้มแกกแซก(สะแหยะ) เห็นแต่แข่ว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สุสงวน
    ขอบคุณค่ะคุณยาย หาต๊ะแนวดีดีมาให้เนาะจ้า บ่าวหนองกี่กะคักจ้า เพิ่นกะดาย กะแสดงว่าบ้านเพิ่นยังอุดมสมบูรณ์ไปด้วยธรรมชาติเนาะจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวดอนโบม
    คือบ่มีคนไปซื้อบัตรเบิ่งควายแนนอ

คือมีแต่พากันไปเบิ่งแต่หมี แท้

ควายน้อยใจ

Tags for this Thread