หัวข้อ: เดินทอดน่อง มองเมืองแขก แปลกดีครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ
    ขอนแก่น อุดรธานี และสุรินทร์
    พิธีศพแบบธิเบต ถือว่าเป็นความเชื่อในเฉพาะชนเผ่า
    ศาสนาพุทธมหายานแบบธิเบตสอนให้เป็นโพธิสัตว์คือช่วยเหลือเพื่อนร่วมโลก
    โดยไม่มุ่งหวังที่จะไปนิพพาน
    ดังนั้น แม้เมื่อตายแล้ว เนื้อหนังยังเป็นประโยชน์
    คือเป็นอาหารให้ แร้ง กา ได้ ดีกว่าเผาไฟทิ้งหรือฝังให้เปลื่อยเน่า เปล่าประโยชน์
    ยังยืนยันว่าบ้านเฮาดีที่สุดครับ

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    โอ๊ะโอ๋...อาบน้ำ 12 ปี ครั้ง ภาพเซ็นเซอร์ดีบ่คะ เอ่อ................

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ พิณอิสระ

เอื้ออาทรครับ การโดยสารภายในประเทศอินเดีย
    ที่ผู้คนพันสามร้อยกว่าล้าน ต้องเดินทางสัญจรไปมา
    ทั้งทางบก(รถยนต์ รถไฟ) ทางน้ำ ทางอากาศ
    ล้วนแออัดยัดเยียดครับ
    ภาพที่เห็นเป็นรถจิ๊ป เขาเรียกว่าตาต้าซูโม่ครับ
    ข้างในนั่งยัดได้ประมาณสามสิบ บนหลังคาอีกกว่าสิบ
    ที่เหลือก็บนกะบะหน้าคนขับครับ เหลือช่องไว้พอให้คนขับมองเห็นทาง
    ก็ไปกันได้แบบขำสุด ๆ เลยจริง ๆ

เครื่องราง
    ตามหน้าร้านค้า ร้านอาหาร บ้านเรือน และรถยนต์
    จะมีเครื่องรางแขวนอยู่
    นั่นคือ มะนาว พริก กระเทียม
    บางที่มีทั้งกระบองเพชร
    อันเป็นเครื่องรางที่มีไว้ป้องกันศัตรูที่จะมาเยือนโดยไม่รู้สึกตัว
    ถ้าเปรี้ยวมาเจอมะนาว เผ็ดมาเจอพริก
    ฉุนมาเจอกระเทียม แหลมมาเจอหนามกระบองเพชร
    เด็ดขาดจริง ๆ ครับ

ชีวิตแบบพอเพียงตามชนบททั่ว ๆ ของอินเดีย
    มีบ้านดินมุงหญ้าหรือฟางข้าว
    มีเล้าทรงกระบอกไว้เก็บผลิตผลทางการเกษตร
    จำพวกข้าว ถั่ว มันฝรั่ง หอม กระเทียม ที่หน้าบ้าน
    ด้านล่างไว้ให้หมู ไก่ แพะ ได้อาศัยหลับนอน
    เป็นชีวิตที่เรียบง่าย มีความสุขดีตามอัตภาพ
    น่าทึ่งจริง ๆ ครับ

อีกภูมิปัญญาหนึ่ง ซึ่งไม่อาจจะมองข้ามความสำคัญได้
    ตู้เย็นประจำร้านอาหารทั่ว ๆ ไปตามรายทางครับ
    เอาตุ่มน้ำที่ทำด้วยดินเผาตั้งไว้ โอบด้วยดินเหนียว
    รดน้ำเป็นระยะ ๆ น้ำในตุ่มจะเย็นตลอด
    ตักบริการลูกค้าดื่มอย่างชื่นใจ
    แต่แนะนำว่าอย่าเสี่ยงครับ
    ภูมิคุ้มกันเรา ๆ ท่าน ๆ ไม่สู้แขก
    หลายท่านตาเหลืองกลับบ้านมาแล้วครับ
    ชอบใจจริง ๆ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    แม็กกี้กำลังเก็บตังก์อยู่เหมือนกัน ต้นปีหน้าคิดว่าจะไปอินเดียค่ะ

ค่าทัวร์ 4 หมื่น ตอนนี้มีอยู่ 4 ร้อย อิอิ
    ล้มแล้วฟื้นยืนสู้ชูช่อใหม่ เพราะต้นยังสดใสผลิใบเขียว
    ลุกขึ้นต้านลมฝนต้นเป็นเกลียว รากยึดเหนี่ยวซับซ้อนกับพื้นดิน

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    โอวว..ได่เบิ่งกะได่คึดหลายยุเนาะจ้า .. บ้านเพิ่นอยู่แบบพอเพียงอิหลี.. ภูมิปัญญามยุษย์เนาะ..ไผ๋สิเก่งกว่ามนุษย์บ่มีแล้วในโลกนี้..เกิดมาแล้ว กะดิ้นกันให้รอดกันไปเนาะจ้า..สู้ๆๆ..
    มองต่าง..อย่างปลง

คันบ่ออกจากบ้าน บ่ฮู้ด่านทางเทียว คันบ่เฮียนวิซา กะบ่มีความฮู้
    คันบ่ออกจากบ้าน บ่เห็นด่านแดนไกล คันบ่ไปเฮ็ดงาน กะบ่มีเงินใซ้

.- ภาพนักบวช นาคบาบา เซ็นเซอร์แล้วครับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำครับ ต้องขออภัยที่หลุดไป

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พิณอิสระ; 28-07-2009 at 12:42.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    เคยได้ยินเรื่องเมืองอินเดียกะหลายเรื่องหลายราว เนาะครับ...
    นี่ได้รู้จากมุมมองคนที่ไปสัมผัสชีวิตตรงนั้นอีหลี กะได้เห็น ได้คิดอีกหลาย ๆ อย่าง...
    เคยคิดว่า ระบบวรรณะหมดไปแล้ว นี่ยังมีอยู่แปลกใจมาก บ่เข้าใจว่าคือบ่มีการแก้ไข หรือว่าเป็นความเชื่อธรรมเนียมปฏิบัติที่ฝังรากในสังคมอินเดียแล้ว...
    เห็นชีวิตที่เอามาให้เบิ่งแล้วกะให้คิดได้ว่าชีวิตคนเฮา บ่มีหยังหลายอีหลีเนาะครับ เบิ่งให้เห็นสัจธรรมกะสิเห็น...
    ขอบคุณเจ้าของกระทู้มาก ๆ ครับผม กระทู้คุณภาพเลยครับผม...
    หามาให้ชมเรื่อย ๆ เด้อครับ และ ถ้าจะขออนุญาตใช้ภาพเหล่านี้ส่งเมล์ให้หมู่พวกเบิ่งนำจะได้บ่ครับผม...