หัวข้อ: ไปเยี่ยมบ้านพ่อทองเจริญ ดาเหลา แม่บุญช่วง เด่นดวง กับดีเจเต็มฯ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6

อ่านข่าวออนไลน์ ไปเยี่ยมบ้านพ่อทองเจริญ ดาเหลา แม่บุญช่วง เด่นดวง กับดีเจเต็มฯ

สวัสดีครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่านทุกนามแฝง
    เมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา (ปลายเดือน ก.ค.2552) ดีเจเต็มได้มีโอกาสไปเยี่ยมศิลปินอีสานพื้นบ้านในดวงใจ
    เพิ่นเป็นหมอลำกลอนผู้มีชื่อเสียงโดดเด่น เป็นที่รู้จักของพี่น้องคนไทย ที่ชื่นชอบหมอลำกลอนครับ
    ท่านมีนามว่า คุณพ่อทองเจริญ ดาเหลา คุณแม่บุญช่วงเด่นดวง หมอลำกลอนทั้งสองท่านนี้เป็นหมอลำที่เก่ง
    เชี่ยวชาญในศิลป์นี้ครับ
    เริ่มออกเดินทางจากขอนแก่นเวลาบ่ายโมงครับ กับรถคู่ชีพคนเก่าๆของดีเจเต็ม ขับเรื่อยๆบ่รีบร้อนครับ
    ตามเส้นทางบนถนนมิตรภาพ ขอนแก่น - อุดรธานี ระยะทาง 120 กิโลเมตร ชั่วโมงเศษๆก็มาถึงอุดรธานีครับ
    จากนั้นก็ออกขวามาทางสกลนครเส้นทาง อุดรธานี -อ.หนองหานอุดรธานีครับ
    ห่างจากตัวเมือง 15 กิโลเมตร ก็ถึงหมู่บ้านที่ชื่อ บ้านหนองแก แล้วเข้าไปในซอยที่บ่ไกลจากถนนสายหลักมากนัก
    ก็จะได้พบกับ คุณพ่อทองเจริญ ดาเหลา กับคุณแม่ บุญช่วง เด่นดวง ท่านทั้งสองเป็นหมอลำกลอนที่มีอัธยาศัยดี น่ารัก
    ต้อนรับ อบอุ่นเปรียบได้ปานว่า พ่อกับแม่ของดีเจเต็มเลยทีเดียว
    เมื่อเดินทางไปถึงก็แนะนำตัว แล้วก็ถามไถ่สารทุกข์สุขดิบกันเล็กน้อย
    แล้วก็ตามด้วยการ
    1.สอบถามประวัติความเป็นมา ของหมอลำกลอนทั้ง 2 ท่านจนได้ทราบที่ไป ที่มาของท่านทั้งสอง
    2.มีฝากกลอนลำมาให้พี่น้องบ้านมหาของเราได้ฟังนำครับ (จะนำมาลงในโอกาสต่อไป)
    3.จากนั้นก็ร่วมรับประธานอาหารมื้อเย็นกับ หมอลำกลอนทั้ง 2 ท่านนี้ครับ
    - อาหารมื้อเย็น ถูกหามาแบบเรียบๆง่ายครับ ย่างพวงนม ส้มตำ แจ่วฮ้อน นั่งกินกันแบบ อบอุ่น เป็นกันเองครับ
    ดีใจมากๆเลยครับ ที่พ่อกับแม่ทั้ง 2 ท่านนี้เพิ่นบ่ถือเนื้อ ถือตัวเลยครับ
    กินข้าวไปพูดคุยกันไป สุดท้ายก็อิ่ม เก็บถ้วยชามไปล้าง แล้วก็เดินทางกลับขอนแก่น

มีอีกมากมายที่บ่สามารถบอกเล่าออกมาได้หมดครับ
    บอกได้แต่เพียงว่า ประทับใจมากๆ กับศิลปินพื้นบ้านทั้งสองท่านนี้ครับ

ด้วยรัก และนับถือ
    ดีเจ เต็มใจให้เธอ

ขออภัยครับ ภาพในกระทู้นี้บางวันอาจรับชมไม่ได้ กรุณากลับมาเยี่ยมกระทู้ใหม่อีกครั้งนะครับ
    24 - 6 - 2555

ไปเยี่ยมบ้านพ่อทองเจริญ ดาเหลา แม่บุญช่วง เด่นดวง กับดีเจเต็มฯ
    เบอร์สำหรับติดต่องาน ผมไม่ได้มีเจตนาอื่นแอบแฝง
    เพียงแต่มีไว้เพื่อประโยชน์ของผูอ่านเท่านั้นครับ

ไปเยี่ยมบ้านพ่อทองเจริญ ดาเหลา แม่บุญช่วง เด่นดวง กับดีเจเต็มฯ
    รูป พ่อทองเจริญ ดาเหลา

รูป แม่บุญช่วง เด่นดวง

ดีเจเต็มฯ รับประทานอาหารเย็นกับพ่อทองเจริญ ดาเหลา กับแม่บุญช่วง เด่นดวง

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เต็มใจให้เธอ; 24-06-2012 at 20:16.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ เห็นตัวเป็น ๆ ของท่านแล้ว กรี๊ดดดด เคยฟังในบ้านมหาของเรานี่แหละครับ สุดยอดครับ

ทีหลังไปเยี่ยมศิลปินท่านอื่นเอามาให้ดูบ้างนะครับ อย่าง ชิตณรงค์ ไผ่ทอง, รักชาติ ศิริชัย

ตอนนี้ไม่ทราบว่ายังสบายดีหรือเปล่าครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    ทองเจริญ ดาเหลา.. บุญช่วง เด่นดวง 2ท่านนี่อายุท่อไดแล้วอ้าย ..

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ บ่าวโจ่โล่

ขอบคุณหลาย ๆ เด้อครับ DJ-เต็ม แฟนตรึม เนาะครับ

ผมเผิ่งเปิดหัวข้อใหม่ใน หมอลำย้อนยุค แต่ว่าทยอยลงบ่ทันเหมิด

อีกหลายกลอนยุครับ ไผอยากสัมผัส เสียงสุดยอด ของทั้งสองท่าน

กะเชิญที่บร์อด หมอลำย้อนยุค เด้อครับ แต่ถ้าอยากเก็บไว้ฟัง กะโปรดซื้อแผ่น

ลิขสิทธิ์ เพื่อช่วยเหลือศิลปินบ้านเฮาครับ ดีใจที่ได้เห็น เผิ่นอีกเต็ม ๆ เลย จากดีเจเต็ม

ด้วยความรักและเคารพ ศิลปินทั้งสองท่าน ครับผม

:em01)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน
    ขอบคุณอ้ายดีเจเต็ม ครับในความตั้งใจ และกะเป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ แต่ว่า รู้สึกว่ายังบ่อิ่มกับข้อมูล น่าสิเขียน เรื่องราว หรือ สรุปในตอนท้ายว่าเพิ่นเฮ็ดหยังอยู่ รูปกะหนอยเกิน อันนี้ บ่ได่ว่าอิหยังเด้อครับอ้าย แต่อยากเห็น เพราะไหนๆ กะไปแล้ว กะอยากฮู้ว่าเพื่นเป็นอยู่จังได๋ ยังลำอยู่บ่ ประมาณนี้ แต่กะขอบคุณสำหรับน้ำใจหลายๆ ครับ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    เคยได้ยินตะชื่อท่านทั่ง2 เนาะ ดีใจที่ดีเจเต็มพาไปยามเพิ่นนำ ... ลูกหลานกะขออวยพรให้ท่านทั้ง2 สุขภาพแข็งแรง เป็นบุคคลากรที่ทรงคุณค่าของตนอิสานเฮาไปอีก ดนๆจ้า

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ เต็มใจให้เธอ
    ดอกคูณ เสียงแคน ขอนแก่น
    บล็อก
    6
    อ้ายพลครับ รักชาติ ศิริชัย ในโอกาสต่อไปครับ เพราะว่ารู้จักเพิ่นอยู่ครับคนบ้านใกล้กันครับ

คนตระการ อายุของท่านทั้ง 2 ติครับ พ่อทองเจริญ 67 ปีครับอายุตอนนี้ครับ
    พ่อทองเจริญ ดาเหลา เกิดที่บ้านหนองเต่า อำเภอตระการฯ บ้านเดียวกับบ่าวเอ๋ครับ

บ่าวโจโล่ ครับขอบคุณครับสำหรับเสียงลำม่วนๆที่นำมาฝากพี่น้องผู้สนใจครับท่าน

คนเมืองเกิน ตอนนี้หมอลำทั้ง 2 ท่าน ยังรับงานอยู่ครับ และเป็นวิทยากร อีกหลายอย่างครับ
    แต่สุขภาพ พ่อทองเจริญ ดาเหลา ในตอนนี้บ่ค่อยดีปานใด่ครับ
    ผมจะนำบทสัมภาษณ์ มาลงในโอกาสต่อไปนะครับ
    ดีใจครับที่ท่านแสดงความคิดเห็น สนใจในศิลปแขนงนี้ครับ ขอบคุณหลายๆครับ

ไก่น้อย เอื้อยไก่น้อยครับ อยากนำเสนอหลายๆกว่านี้ครับ แต่ว่าข้อมูล ภาพถ่าย แต่เสียงลำ
    แบบสดๆ อยู่ในเครื่องอื่นครับ ฝากมาให้พี่น้องบ้านมหาของเฮาได้ฟังกันแบบสดๆครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    คั่นเว่าพื้นทางพี้เนาะจ้า(ญป).. ศิลปินที่มีความสามารถ และสร้างผลงานอันมีค่า เพิ่นสิให้ความสำคัญและส่อยกันสืบสานรักษาไว้คัก ทั้งผลงาน และตัวศิลปินบุคคลเลยค่ะ .. เสียดายเนาะ คั่นมีคนสืบทอดและมีฝีมือส่อยกันเอื้อเฟื้อท่านทั้งสองไว่กะคือสิดีค่ะ
    จำได่ว่าเถ่าพ่อเพิ่นมักหลาย เปิดใส่หู(เล้าเปิดฟังเองดอกหว๋า)ตั้งแต่น้อยๆกำลังถูบ้านอยู่.ใจกะจ่มไปว่า..จั่งแม่นเพิ่นคือสิม่วนเนาะ..ฮ่าๆๆๆ(ยังเด็กน้อยเนาะฟังนำบ่เป็น)..เห็นสีหน่าเล้าตอนนอนฟังซั่นดอกหว๋า..ขาไขว่ห้างนอนฟังมิดซี่ลี่แม่ะ..

..ขอให้คุณพ่อและคุณแม่ทั้งสองจงอยู่ดีมีแฮงและอายุมั่นขวัญยืนตลอดไปเด้อค่ะ..คั่นมีเวลากะฝากไปเยี่ยมเล้าอีกดู๋ๆแน่ะเด้อเสี่ยวเด้อ.. ดีๆ..ภูมิใจในโตเสี่ยวเว่ย นึกว่าแม่นสิเก่งแต่หาเพลงเปิดแม่ะ ..ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย sompoi; 15-04-2011 at 09:20.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ chonjung0602
    ..อ้ายเต็มครับคือมานั่งไกลพาข้าวแท้ครับอ้าย..หว่าแม่นเขยใหม่อะโลด..คุณพ่อกับคุณแม่เพิ่นอยู่กันแค่สองคนติครับอ้ายเต็ม..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ คนเมืองเกิน

เรื่องฮิตน่าอ่าน

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เต็มใจให้เธอ
    อ้ายพลครับ รักชาติ ศิริชัย ในโอกาสต่อไปครับ เพราะว่ารู้จักเพิ่นอยู่ครับคนบ้านใกล้กันครับ

คนตระการ อายุของท่านทั้ง 2 ติครับ พ่อทองเจริญ 67 ปีครับอายุตอนนี้ครับ
    พ่อทองเจริญ ดาเหลา เกิดที่บ้านหนองเต่า อำเภอตระการฯ บ้านเดียวกับบ่าวเอ๋ครับ

บ่าวโจโล่ ครับขอบคุณครับสำหรับเสียงลำม่วนๆที่นำมาฝากพี่น้องผู้สนใจครับท่าน

คนเมืองเกิน ตอนนี้หมอลำทั้ง 2 ท่าน ยังรับงานอยู่ครับ และเป็นวิทยากร อีกหลายอย่างครับ
    แต่สุขภาพ พ่อทองเจริญ ดาเหลา ในตอนนี้บ่ค่อยดีปานใด่ครับ
    ผมจะนำบทสัมภาษณ์ มาลงในโอกาสต่อไปนะครับ
    ดีใจครับที่ท่านแสดงความคิดเห็น สนใจในศิลปแขนงนี้ครับ ขอบคุณหลายๆครับ

ไก่น้อย เอื้อยไก่น้อยครับ อยากนำเสนอหลายๆกว่านี้ครับ แต่ว่าข้อมูล ภาพถ่าย แต่เสียงลำ
    แบบสดๆ อยู่ในเครื่องอื่นครับ ฝากมาให้พี่น้องบ้านมหาของเฮาได้ฟังกันแบบสดๆครับ

ขอบคุณครับที่อ้ายเข่าใจ และสำหรับข้อมูลที่ได่

ออ.. อ้ายเต็มครับ อยากสัมภาษณ์พ่อคำเกิ่ง ทองจันทร์บ่ครับ ผมสิแนะนำให่ฮู้จัก ..เพราะเพิ่นเป็นน้าผมเอง

Tags for this Thread