หัวข้อ: เดือนของแม่ อยากบอกแม่ว่า "รักแม่มากที่สุดค่ะ"

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป

เดือนของแม่(สิงหาคม) อยากบอกแม่ว่า "รักแม่มากที่สุดค่ะ"

เดือนของแม่ เวียนมา อีกคราหนึ่ง
    ยิ่งรู้ซึ้ง พระคุณแม่ แผ่ไพศาล
    คำว่าแม่ สุดแท้ หาใดปาน
    ขอขับขาน ผ่านกวี นี้แทนคุณ..

*นับจากหนึ่ง ซึ่งชีวิต ได้กำเหนิด
    ได้เกิดมา ดูโลก อันสดใส
    ได้ใครเล่า เฝ้าถนอม และห่วงใย
    จนเติบใหญ่ ใครนั้นเล่า เฝ้าดูแล

ไม่ได้แม่ ลูกคงแย่ ตั้งแต่เกิด
    พระคุณแม่ นั้นล้ำเลิศ ประเสร็ฐยิ่ง
    แม่เป็นหลัก โพธ์ชัย ให้พักพิง
    แผ่ทุกสิ่ง กิ่งก้าน ต้านแดดลม

เฝ้าอบรม สั่งสอน ให้ลูกนี้
    เป็นคนดี ของสังคม คนสรรเสริญ
    แม้ลำบาก ยากเข็ญ ต้องเผชิญ
    สอนลูกเดิน ไปสู่ทาง ที่กว้างไกล

ถึงลำบาก ยากเย็น เข็ญใจนัก
    เฝ้าฟูมฟัก เลี้ยงลูก จนเติบใหญ่
    ลูกทุกคน แม่นั้นรัก ดั่งดวงใจ
    แม้แต่ยุง ริ้นไร ไม่ให้ตอม

มือก็แกว่ง ปากก็ร้อง เพลงกล่อมลูก
    เฝ้าพันธ์ผูก ลูกน้อย คอยห่วงหา
    แม้ยามหลับ ก็หลับได้ ไม่เต็มตา
    เฝ้าพะวง เฝ้าห่วงหา เฝ้าอาทร

มาบัดนี้ ลูกเติบใหญ่ สมใจแม่
    สังขารแน่ ต้องแย่ลง คงไม่ไหว
    เลี้ยงลูกนั้น ได้มั่นคง ตลอดไป
    คงทำได้ แค่ส่งใจ ไปอวยพร*

*ลูกลูก ก็รักแม่ แน่นอนยิ่ง
    ไม่มีสิ่ง ใดเท่า เฝ้าห่วงหา
    ลูกทุกคน คิดถึงแม่ ตลอดเวลา
    เฝ้าเรียกหา เทิดใว้ ในใจตน

แม้สิ่งใด ลูกทำไป ไม่ยั้งคิด
    แต่ในจิต คิดหาไม่ ใช่เลือนหาย
    ยังมีแม่ เป็นดวงใจ ไม่เสื่อมคลาย
    ตราบชีฟวาย ขอเทิดไว้ ในใจตน

จะวันนี้ วันใหน ในใจลูก
    ขอพันธ์ผูก เทิดไว้ ไม่เสื่อสูญ
    ขอมีแม่ เป็นเป็นดวงใจ ไว้เทิดทูล
    แม้ชีฟสูญ สิ้นสลาย ไม่วายวาง.

*กลอนคล้องใจ แต่อาจไม่คล้องจอง* ผิดตกขออภัย ผิดตรงใหน เติมใจให้หน่อยนะคะ, มือใหม่หัดแต่งค่ะเดือนของแม่(สิงหาคม) อยากบอกแม่ว่า "รักแม่มากที่สุดค่ะ")
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 02-08-2009 at 03:21. เหตุผล: เพิ่มข้อความค่ะ

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

ความเยือกเย็น ^_^จ้ำแจมจัง

เก่งมากจ้าข้าวทิพย์ :g-

กลอนออกจากใจมาจากความรุ้สึก

งดงามเสมอจ้า

แต่งมาให้อ่านอีกน่ะ

สู้ๆๆๆๆๆ:l-:l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สุสงวน
    ป๊าด กลอนเพิ่นคือคักแท้จ้า ขอเอาไปฝากอิแม่แนเด้ออจ้า คือเก่งแท้น้อจ้า

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5

ลูกเอย ลูกรัก ของแม่
    แน่แท้ ประจักษ์ รักเสมอ
    รักลูก พันผูก จริงเออ
    รักเสมอ แก้วตา ดวงใจ
    พรใด ที่ประเสริฐ เกิดแก่
    ลูกแม่ แท้จริง สิ่งไหน
    หน้าที่ การงาน ก้าวไกล
    ว่องไว อัชฌาศัย ไมตรี
    มีเพื่อน เพื่อนรัก สมัครมั่น
    เมตตา เอื้อเฟื้อกัน มีศักดิ์ศรี
    คิดดี วาจาดี ปัญญาดี
    กรุณา ปราณี มีอนันต์
    มีอดทน อดกลั้น และพากเพียร
    มีขยัน หมั่นเพียร สร้างสรรค์
    มีจิตตะ วิริยะ และบากบั่น
    จิตสาธารณะ อุตสาหะ นะคนดี

รักลูกนบ้านมหาของยายเสมอ
    จากใจ
    ยายหนูซิง

ปล.ยายมาขอเติมเต็มนะคะข้าวทิพย์
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย nuzing; 03-08-2009 at 00:22.
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ขอบคุณค่ะบ่าวจ้ำ,ยายนู๋,สุสงวน ด้วยความยินดีอย่างยิ่งค่ะยายนู๋ มาร่วมกันแจม แต่งเติมกลอนวันแม่กันนะคะ เชิญค่ะบ่าวจ้ำ แนะนำด้วยนะคะ จารย์จ้ำ จารย์นู๋ เพื่อนทุกท่านเข้ามาอ่าน ร่วมแจมได้นะคะ เพื่อเราจะได้รักแม่มากขึ้น เดือนนี้เป็นเดือนของแม่ค่ะ อย่างน้อยก็สื่อความรักแม่ผ่านบทกลอน บทกวี นะคะ

ทิพย์ถือเอาฤกษ์"เดือนของแม่"เปิดกระทู้แรกค่ะ

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    สวัสดีค่ะ แวะมาให้กำลังใจค่ะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ หลวงนันต์เจแปน
    สวัสดีครับคุณข้าวทิพย์ คุณแต่งกลอนเกี่ยวกับแม่ได้ประทับใจมาก ทำให้รู้สึกคิดถึงแม่มาก ถึงแม้ท่านจะจากไปแล้ว ยิ่งเหมือนว่าเท่านไม่ได้จากเราไปไหน ท่านยังห่วงใยลูกๆๆเสมอ และท่านจะอยู่ในใจกระผมเสมอ หลวงนันต์เจแปนครับ

<_[SIZE="5"_/\_ขอบคุณนะคะ คุณวิหกราตรี คุณหลวงนันต์ที่เข้ามาเป็นกำลังใจให้..[/SIZE]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวทิพย์; 03-08-2009 at 16:16.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเหงาคนไกลบ้าน
    โอ้ว่าแม่ตอนี้เป็นอย่างไร
    ลูกอยู่ไกลยังเฝ้าคอยห่วงหา
    ถึงจากบ้านมานานหลายเวลา
    แต่ใจลูกห่วงหาทุกเช้ายาม
    ถึงยามค่ำแม่จะหลับหลงใหมหนอ
    คงชะเง้อมองลูกชายจะมาหา
    แม่อยู่บ้านตั้งตารอวันลูกกลับมา

ละไมฝน
    Guest
    กลอนเพราะจังเลยครับ ข้าวทิพย์

Tags for this Thread