น้ำมะนาวช่วยขจัดรังแค

รู้หรือไม่ว่า น้ำมะนาว มีประโยชน์ต่อ สุขภาพ หลายอย่าง และวันนี้เราก็มี บทความ เกร็ดความรู้ เคล็ดลับ สุขภาพ ของ น้ำมะนาวในการช่วยขจัดรังแค มาฝากค่ะ อยากรู้ว่าน้ำมะนาวจะขจัดรังแคยังไงก็ ไปอ่าน บทความ เกร็ดความรู้ เคล็ดลับ สุขภาพ จากมะนาวกันเลย

น้ำมะนาวช่วยขจัดรังแค

มะนาวมีประโยชน์หลายอย่าง แล้วทราบหรือไม่ว่า น้ำมะนาวช่วยดูแลสุขภาพเส้นผมและหนังศีรษะให้นุ่ม สวย แถมไร้รังแคอีกด้วย วันนี้เกร็ดความรู้มีเรื่องนี้มาบอกกัน...

คนส่วนใหญ่มักคิดว่าหนังศีรษะแห้งถึงจะก่อให้เกิดรังแคได้ แต่จริงๆ แล้วคนผมมันก็เกิดรังแคได้เช่นกัน เพราะหนังศีรษะมัน รังแคจะเกาะติดและก่อให้เกิดอาการคันและระคายเคือง ยิ่งปล่อยทิ้งไว้อาจทำให้หนังศีรษะอุดตันเป็นสิวได้ด้วย

มะนาวเป็นกรดธรรมชาติช่วยชำระล้างเซลล์ที่ตายแล้วให้หลุดออกอย่างอ่อนโยน ซึ่งน้ำมันจากมะนาวยังมีคุณสมบัติต่อต้านแบคทีเรียสามารถทำความสะอาดและคืน สมดุลให้กับหนังศีรษะและเส้นผมช่วยลดความมันได้อีกด้วย

ขั้นตอนการทำคือ
นำน้ำมะนาว 8 ช้อนโต๊ะ
ผสมกับน้ำบริสุทธิ์ครึ่งถ้วย
คนน้ำมะนาวและน้ำเข้าด้วยกัน
แล้วนวดลงบนหนังศีรษะและเส้นผมด้วยปลายนิ้วอย่างเบา ๆ
เพื่อช่วยผ่อนคลายและช่วยระบบหมุนเวียนของโลหิต
และระบบประสาท พร้อมหมักทิ้งไว้สัก 2-3 ชั่วโมง
แล้วล้างออก จะช่วยล้างรังแคเหนียว ๆ ที่ติดอยู่บนหนังศีรษะ
และช่วยทำให้เส้นผมนุ่ม สลวยเป็นเงางาม

อย่างนี้แล้วใครที่มีปัญหากับรังแค ก็ลองนำวิธีที่แนะนำไปปฏิบัติดูได้นะคะ

หนังสือพิมพ์เดลินิวส์